Hóa đơn cộng nhầm số

• Thread starter Đàm Hoài Thương
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Đ

Đàm Hoài Thương

Guest
7/11/05
9
0
0
41
Hải Dương
Tôi viết hoá đơn GTGT hôm 9/3/2006 nhưng dòng cộng lại bọ lộn số.
VD: Số lượng: 11692,8 x 12300 lẽ ra phải = 143 821 440, nhưng tôi lại viết lộn thành 143 281 440, tờ thuế đó có 3 mặt hàng, khi dòng tổng cộng tiền thanh toán toi viết đúng. chỉ là do tôi viết lộn số 1 mặt hàng thôi, Vậy tôi phải làm thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Đàm Hoài Thương nói:
VD: Số lượng: 11692,8 x 12300 lẽ ra phải = 143 821 440, nhưng tôi lại viết lộn thành 143 281 440, tờ thuế đó có 3 mặt hàng, khi dòng tổng cộng tiền thanh toán toi viết đúng. chỉ là do tôi viết lộn số 1 mặt hàng thôi, Vậy tôi phải làm thế nào?
Bạn cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn. Nếu như số thuế GTGT sai thì cũng làm biên bản điều chỉnh, nhưng phần thuế GTGT ko sai nên ko cần điều chỉnh GTGT.

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Đàm Hoài Thương nói:
Cái này là bạn viết sai ở phần trên và không ảnh hưởng đến VAT và tổng giá trị cuối cùng của hoá đơn nên theo mình bạn cứ sửa số 2 thành số 8, số 8 thành số 2 (kê giấy than viết bình thường nhé, hai số này cũng dễ sửa thôi mà), sau đó đóng dấu đỏ lên trên chỗ sửa là được.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Cũng có lần mình rơi vào trường hợp như vậy, sửa khéo một chút là được(nhưng trị giá ghi trên HĐ rất nhỏ).Còn mình thấy của bạn cũng khá lớn đấy chứ, để chắc ăn bạn cứ làm theo cách của bác Hoangaccounting ý

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Theo mình nghĩ, không nên sửa trực tiếp lên hóa đơn đã viết sai đâu, không đúng và phiền phức lắm. Tốt nhất là lập biên bản điều chỉnh hoá đơn đính kèm theo HĐ đã viết sai .Yên tâm ăn no ngủ kỹ .

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Tớ nghĩ cái này mình chỉ sai ở phần trên còn phần tổng tiền thanh toán mình vẫn viết đúng thì không cần thiết phải làm biên bản điều chỉnh mà chỉ cần sửa lại 1 chút rồi đóng dấu đỏ lên trên chỗ sửa đó là ok thôi. Mình sửa ở phần tổng tiền thanh toán thì mới đáng ngại chứ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì dòng cộng tiền hàng, cộng tiền thuế và cộng thành tiền cuối cùng không sai, chỉ sai tít phía trên thôi thì có hai cách làm như sau là ổn (cách kê giấy than lên sửa đè và đóng dấu lên chốc phải loại ngay đi nhé!):

- Làm "Biên bản điều chỉnh hóa đơn".
- Lờ lớ lơ đi.

Tớ là tớ lờ đi đấy! Khi kê khai thuế, chúng ta kê khai con số tổng cơ mà, có kê khai từng dòng trên hóa đơn đâu mà lo?

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Vì dòng cộng tiền hàng, cộng tiền thuế và cộng thành tiền cuối cùng không sai, chỉ sai tít phía trên thôi thì có hai cách làm như sau là ổn (cách kê giấy than lên sửa đè và đóng dấu lên chốc phải loại ngay đi nhé!):

- Làm "Biên bản điều chỉnh hóa đơn".
- Lờ lớ lơ đi.

Tớ là tớ lờ đi đấy! Khi kê khai thuế, chúng ta kê khai con số tổng cơ mà, có kê khai từng dòng trên hóa đơn đâu mà lo?

Híc, theo tôi thì không hẳn là như vậy.
1. Cách làm biên bản là cách chính quy nhất, nhưng đổi lại, phiền hà và ... dễ bị Sếp phát hiện, khá nguy hiểm :p (kinh nghiệm thực tế)
2. Lờ lớ lơ đi không được đâu bạn à, tôi mà là bên mua nhé, tôi sẽ không chấp nhận hoá đơn thì sao, tôi sẽ yêu cầu mang về, đóng dấu lại, thậm chí gửi công văn sang yêu cầu xuất lại hoá đơn, vậy còn chết hơn :)

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
nuocsonghong nói:
Híc, theo tôi thì không hẳn là như vậy.
1. Cách làm biên bản là cách chính quy nhất, nhưng đổi lại, phiền hà và ... dễ bị Sếp phát hiện, khá nguy hiểm :p (kinh nghiệm thực tế)
2. Lờ lớ lơ đi không được đâu bạn à, tôi mà là bên mua nhé, tôi sẽ không chấp nhận hoá đơn thì sao, tôi sẽ yêu cầu mang về, đóng dấu lại, thậm chí gửi công văn sang yêu cầu xuất lại hoá đơn, vậy còn chết hơn :)
Bạn gì mà khó tính thế? ai chẳng có lúc nhầm, cái nhầm này cũng không ảnh hưởng gì mà. Nhiều khi lấy hoá đơn tớ cũng thường chỉ ktra lại tên cty, địa chỉ, MST, nội dung hoá đơn và tổng tiền thanh toán thôi, không để ý lắm mấy cái kia. Vì khi kê khai mình cũng kê khai theo con số tổng thôi mà.

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
hoaanh2912 nói:
Bạn gì mà khó tính thế? ai chẳng có lúc nhầm, cái nhầm này cũng không ảnh hưởng gì mà. Nhiều khi lấy hoá đơn tớ cũng thường chỉ ktra lại tên cty, địa chỉ, MST, nội dung hoá đơn và tổng tiền thanh toán thôi, không để ý lắm mấy cái kia. Vì khi kê khai mình cũng kê khai theo con số tổng thôi mà.
Đâu có khó tính đâu. Tôi chỉ muốn nói đến câu trả lời của bạn Tú Anh thôi. Nên đóng dấu vào vẫn được, không nên lờ lớ lơ đi ấy. :)

X

xitrum

Guest
18/3/06
3
0
0
Binh Duong
Theo tôi lỗi do viết nhầm đó không nghiêm trọng và chỉ sai có một dòng. Đặt biệt là phần tổng cộng cuối cùng của hoá đơn không sai. Cách sửa đơn giản nhất là kê giấy than lên sửa lại dòng đó và đóng mộc đỏ vào hoặc bạn bạn có thể làm biên bản điều chỉnh hoá đơn (đều đúng cả). Tùy bạn chọn cách nào vừa nhanh mà vẫn chính xác thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nuocsonghong nói:
tôi mà là bên mua nhé, tôi sẽ không chấp nhận hoá đơn thì sao, tôi sẽ yêu cầu mang về, đóng dấu lại, thậm chí gửi công văn sang yêu cầu xuất lại hoá đơn, vậy còn chết hơn :)
Tôi lờ lớ lơ đi nhưng bạn phát hiện ra và bạn không chấp nhận phải không? Khi đó tôi sẽ làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn hoặc Biên bản hủy hóa đơn để xuất lại hóa đơn khác. Chết làm sao được?

nuocsonghong nói:
Nên đóng dấu vào vẫn được, không nên lờ lớ lơ đi ấy. :)
Không muốn lờ lớ đi thì lại càng không được đóng dấu vào chỗ sửa sai số trên tờ hóa đơn. Chứng từ kế toán không cho phép tẩy, xóa. Bạn phải làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn.

S

songnasoft

Guest
11/4/06
18
0
0
Hà Nội
Mình vừa nhận được 1 hóa đơn xăng dầu, tổng tiền giảm so với tiền hàng+thuế là 400.000đ. Hay là mình cứ lấy tổng tiền hàng+thuế, không quan tâm đến chênh lệch kia nhỉ? mọi người thấy thế có được không??

H

habibi

Guest
17/5/06
7
0
0
Nha Trang - Khanh hoa
mình cũng đồng ý. Cái sai này không sao cả. Chỉ cần kê giấy than sửa trực tiếp, và lấy con dấu Mộc của Giám đốc đóng lên là xong. Không cần bảng thuyết minh gì cả. Vì thuyết minh chỉ khi nào có ảnh hưởng tới kết quả báo cáo ma thôi.

T

TVmobile

Guest
habibi nói:
mình cũng đồng ý. Cái sai này không sao cả. Chỉ cần kê giấy than sửa trực tiếp, và lấy con dấu Mộc của Giám đốc đóng lên là xong. Không cần bảng thuyết minh gì cả. Vì thuyết minh chỉ khi nào có ảnh hưởng tới kết quả báo cáo ma thôi.
Cái này chứng tỏ đơn vị quản lý con dấu lỏng lẻo :D . Con người không phải luôn luôn đúng, vấn đề khi sai phải biết cách sửa. Không có quy định nào cấm viết hỏng hóa đơn, chỉ có quy định cấm sửa chữa hóa đơn và hướng dẫn cách điều xử lý hóa đơn ghi sai mà thôi.

Có thể cách làm qua loa theo kiểu sửa hóa đơn rồi đóng dấu lên giúp kế toán không bị sếp la nhưng lại giúp DN có cơ hội "được đóng góp nhiều hơn vào ngân sách"

M

minh_long

Guest
2/9/04
20
0
0
41
ha noi
Theo mình còn phải căn cứ vào thời gian.
- Nếu bạn phát điều chình ngay trong tháng thì không cần làm biên bản điều chỉnh mà chỉ cần viết hoá đơn điều chỉnh tăng( trên hoá đơn viết rõ điều chỉnh tăng cho hoá đơn viết sai về số hoá đơn, ngày tháng, seri)
- Nếu sang tháng sau thì bạn phải làm biên bản điều chỉnh

Chúc bạn thành công

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA