Xác nhận công nợ cuối năm

• Thread starter Le Thu Thao
  • Ngày gửi
L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Vào cuối năm, trước kỳ kiểm toán, các cty đều phải làm báo cáo xác nhận công nợ & hàng đang đi đường với nhà cung cấp nước ngoài. Xin cho mình hỏi:

- Nếu là trường hợp mua vật tư, hàng hóa => Ghi: Nợ TK 151 / Có TK 331
Đến tháng sau khi hàng về kho thì ghi đảo lại Nợ TK 152 / Có TK 151

- Nhưng với hàng mua là tài sản cố định hoặc hàng thuộc xây dựng cơ bản (đang đầu tư xây dựng nhà máy) thì phài ghi nhận thế nào khi làm xác nhận công nợ (Nợ TK gì / Có TK 331). CÓ được ghi nhận Nợ TK 211/241 hay ko?
Xin cám ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Le Thu Thao nói:
Vào cuối năm, trước kỳ kiểm toán, các cty đều phải làm báo cáo xác nhận công nợ & hàng đang đi đường với nhà cung cấp nước ngoài.
Làm "Biên bản xác nhận công nợ" thôi, chứ ai làm "Biên bản xác nhận hàng mua đang đi trên đường" làm gì? Nếu gửi thư xác nhận hàng mua đang đi trên đường thì trong khoảng thời gian đó, hàng đã về nhập kho rồi thì sao?

Le Thu Thao nói:
- Nhưng với hàng mua là tài sản cố định hoặc hàng thuộc xây dựng cơ bản (đang đầu tư xây dựng nhà máy) thì phài ghi nhận thế nào khi làm xác nhận công nợ (Nợ TK gì / Có TK 331). CÓ được ghi nhận Nợ TK 211/241 hay ko?
Hàng hóa là hàng hóa, tài sản cố định là tài sản cố định, hàng thuộc xây dựng cơ bản là hàng gì? Bạn cần phân biệt trước đã rồi hãy hỏi, nhầm lẫn khái niệm các loại rồi đấy!

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:
Làm "Biên bản xác nhận công nợ" thôi, chứ ai làm "Biên bản xác nhận hàng mua đang đi trên đường" làm gì? Nếu gửi thư xác nhận hàng mua đang đi trên đường thì trong khoảng thời gian đó, hàng đã về nhập kho rồi thì sao?!
Chị Tú Anh ơi, cho em hỏi:
Đúng là em nhầm lẫn, ở đây là "Biên bản xác nhận công nợ". Em muốn hỏi cách định khoản khi xác nhận công nợ với trường hợp:
+ Hàng mua là Nguyên vật liệu
+ Hàng mua thuộc xây dựng cơ bản (vì cty đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản nhập khẩu dây chuyền máy móc)
* Với cả hai trường hợp trên, bộ phận XNK đều xác định là đến cuối ngày 31/12 hàng đều đang trên đường chưa về đến Việt Nam. Vậy em định khoản như thế nào với hai trường hợp này.
+ Với hàng mua mà NVL=> Nợ TK 151 / Có TK 331
Tháng sau hàng về đến kho: Nợ TK 152 / Có TK 151
+ Với hàng mau thuộc xây dựng cơ bản thì em định khoản như thế nào?
Mong mọi người chỉ giúp em với.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hàng mua đang đi trên đường là các loại hàng hóa, vật tư mua ngoài đã thuộc quyền sở hữu của DN, nhưng chưa nhập kho. Do vậy, khi hạch toán TK 151, chúng ta cần phải đưa vào cả công nợ với nhà cung cấp nữa.

Cách hạch toán nguyên vật liệu đang đi trên đường của bạn như vậy là đúng rồi nhưng:
Le Thu Thao nói:
+ Hàng mua thuộc xây dựng cơ bản
cụ thể là cái gì? Nguyên liệu, vật liệu? Công cụ, dụng cụ? Máy móc, thiết bị? Bạn ví dụ ra xem nào!

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:
cụ thể là cái gì? Nguyên liệu, vật liệu? Công cụ, dụng cụ? Máy móc, thiết bị? Bạn ví dụ ra xem nào!
Hiện ở bên em nhập những loại sau:
1. Nguyên vật liệu mua về để sản xuất kinh doanh
2. Hiện nay công ty đang xây dựng nhà máy thứ hai nên cần nhập khẩu máy móc dây chuyền, thiết bị sản xuất. Vì nhà máy vẫn đang trong thời kỳ xây dựng nên khi những thiết bị này về sẽ được nhập vào TK 241 (đến khi nào hoàn thiện xong nhà máy sẽ chuyển qua Tài sản cố định)
3. Cty cũng nhập cả những công cụ dụng cụ để đo đạc, phân tích sản phẩm. Những dụng cụ này thường khi về đến cty đưa vào sử dụng bên em thường ghi thẳng vào chi phí.
Cơ bản có những loại như vậy chị ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Le Thu Thao nói:
2. Hiện nay công ty đang xây dựng nhà máy thứ hai nên cần nhập khẩu máy móc dây chuyền, thiết bị sản xuất. Vì nhà máy vẫn đang trong thời kỳ xây dựng nên khi những thiết bị này về sẽ được nhập vào TK 241 (đến khi nào hoàn thiện xong nhà máy sẽ chuyển qua Tài sản cố định)
Các thiết bị này có thể sẽ là TSCĐ của DN nên không hạch toán qua TK 151. Bạn suy nghĩ đơn giản đi: Nếu tài sản đó chính thức thuộc quyền quản lý của công ty, chỉ mỗi tội chưa về đến DN thôi thì công nợ với nhà cung cấp sẽ được hạch toán. Còn quyền sở hữu chưa xác định chắc chắn thì không ghi nhận công nợ.

Le Thu Thao nói:
3. Cty cũng nhập cả những công cụ dụng cụ để đo đạc, phân tích sản phẩm. Những dụng cụ này thường khi về đến cty đưa vào sử dụng bên em thường ghi thẳng vào chi phí.
Cơ bản có những loại như vậy chị ạ.
Công cụ, dụng cụ xử lý tương tự như đối với nguyên liệu, vật liệu ở bài hướng dẫn bên dưới của mình.

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:
Các thiết bị này có thể sẽ là TSCĐ của DN nên không hạch toán qua TK 151. Bạn suy nghĩ đơn giản đi: Nếu tài sản đó chính thức thuộc quyền quản lý của công ty, chỉ mỗi tội chưa về đến DN thôi thì công nợ với nhà cung cấp sẽ được hạch toán. Còn quyền sở hữu chưa xác định chắc chắn thì không ghi nhận công nợ.
Em thực sự chưa hiểu lắm đoạn này của chị. Em ko hiểu rõ như chị nói "tài sản đó chính thức thuộc quyền quản lý" hay "quyền sở hữu chưa xác định chắc chắn", em chỉ biết là, phía cty bên nước ngoài đã chính thức làm thủ tục xuất hàng đi (đối với cả 3 loại hàng mà em liệt kê), vậy nếu vật liệu và dụng cụ được coi là hàng đang đi đường và làm xác nhận công nợ thì với trường hợp thứ hai của em (máy móc thiết bị) em có làm xác nhận công nợ hay ko và em sẽ định khoản như thế nào trong sổ sách kế toán?
Cám ơn chị nhiều. Em đang mong câu trả lời của chị lắm.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Ha ha ha
Hai chi em không hiểu nhau, cứ trao đổi đi trao đổi lại. Tú anh ơi, đừng dùng từ chuyên ngành nữa, đừng bắt bẻ em ý nưa. mình chỉ hiểu ý em ý là được rồi, Hha ha

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Le Thu Thao nói:
Em thực sự chưa hiểu lắm đoạn này của chị. Em ko hiểu rõ như chị nói "tài sản đó chính thức thuộc quyền quản lý" hay "quyền sở hữu chưa xác định chắc chắn", em chỉ biết là, phía cty bên nước ngoài đã chính thức làm thủ tục xuất hàng đi (đối với cả 3 loại hàng mà em liệt kê), vậy nếu vật liệu và dụng cụ được coi là hàng đang đi đường và làm xác nhận công nợ thì với trường hợp thứ hai của em (máy móc thiết bị) em có làm xác nhận công nợ hay ko và em sẽ định khoản như thế nào trong sổ sách kế toán?
Cám ơn chị nhiều. Em đang mong câu trả lời của chị lắm.

Có nghĩa là, nếu bạn chắc chắn TSCD đó sẽ là của Cty, thì bạn tạm coi như đã về rồi, và hạch toán vào công nợ và tăng tài sản. Đừng nghĩ là nó đang trên đường.

Phải vậy không Tú Anh? :inlove:

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
tungson nói:
Có nghĩa là, nếu bạn chắc chắn TSCD đó sẽ là của Cty, thì bạn tạm coi như đã về rồi, và hạch toán vào công nợ và tăng tài sản. Đừng nghĩ là nó đang trên đường.:
Nếu như vậy thì cuối tháng 12 em đưa vào công nợ và tăng tài sản (Nợ TK241 / Có TK 331). Nhưng thậm chí hai hoặc ba tháng sau hàng mới về đến cty, vậy thì thời điểm này (thời điểm hàng về) em có ghi nhận gì nữa ko?

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
nmh_phocu nói:
Ha ha ha
Hai chi em không hiểu nhau, cứ trao đổi đi trao đổi lại. Tú anh ơi, đừng dùng từ chuyên ngành nữa, đừng bắt bẻ em ý nưa. mình chỉ hiểu ý em ý là được rồi, Hha ha
Có lúc em dùng sai từ thật nên chắc chị Tú Anh muốn em hiểu đúng từ ngữ hơn nên mới nhắc nhở em.
Nhưng mà chị "bắt bẻ" em rồi mà em vẫn chưa nghe chị giải thích cho câu hỏi của em gì cả!!!!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Le Thu Thao nói:
Nếu như vậy thì cuối tháng 12 em đưa vào công nợ và tăng tài sản (Nợ TK241 / Có TK 331). Nhưng thậm chí hai hoặc ba tháng sau hàng mới về đến cty, vậy thì thời điểm này (thời điểm hàng về) em có ghi nhận gì nữa ko?

Hay bạn nên hạch toán thế này :
- Khi lên số liệu để đối chiếu công nợ : N138, C331. (giải quyết được vấn đề đối chiếu công nợ)
- Khi TSCĐ về : N211,C138

vì nếu bạn tăng 211 khi TS chưa về cũng khó, vì liên quan đến thời gian khấu hao, biên bản nhập kho và bàn giao nữa. (Không thể tăng 211 năm nay, sang năm mới nhập kho)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với nguyên liệu, vật liệu hoặc công cụ, dụng cụ thì bạn có thể cho vào "hàng mua đang đi trên đường" và có thể hạch toán vào công nợ với người bán nhưng tài sản cố định thì không.

Thời điểm ghi nhận nguyên giá TSCĐ là thời điểm tăng hoặc giảm TSCĐ (trường hợp này là tăng). Hơn nữa, mọi TSCĐ trong DN phải có bộ hồ sơ riêng để ghi nhận: Biên bản giao nhận TSCĐ, hợp đồng, hóa đơn mua TSCĐ và các chứng từ có liên quan khác.

TSCĐ đang đi trên đường chưa có đầy đủ các yêu cầu này nên chưa được ghi nhận là tài sản của DN, điều đó cũng đồng nghĩa: chưa ghi nhận công nợ với người bán.

Le Thu Thao nói:
trường hợp thứ hai của em (máy móc thiết bị) em có làm xác nhận công nợ hay ko và em sẽ định khoản như thế nào trong sổ sách kế toán?

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:
TSCĐ đang đi trên đường chưa có đầy đủ các yêu cầu này nên chưa được ghi nhận là tài sản của DN, điều đó cũng đồng nghĩa: chưa ghi nhận công nợ với người bán.
Cám ơn chị Tú Anh và mọi người rất nhiều.

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:
À Sorry chị Tú Anh ơi,
Em vừa nói chuyện với anh ở phòng em về câu trả lời của chị, nhưng có một vấn đề cụ thể như thế này chị ạ:
Cuối năm bên em đã làm xác nhận công nợ và định khoản và đưa vào hết TK hàng đang đi đường (kể cả NVL và tài sản, vì em ko rõ nên mấy ngày qua em hỏi chị về vấn đề này)
Hiện nay, cty kiểm toán vẫn chưa kiểm toán xong báo cáo tài chính bên em và vừa rồi có yêu cầu bên em phải điều chỉnh lại báo cáo tài chính năm trong đó có yêu cầu điều chỉnh lại tài khoản hàng đang đi đường => Đối với tài sản sẽ vẫn đưa vào TK 241/Có TK331. Em cũng thắc mắc như em hỏi chị là đến mấy tháng sau hàng mới về thì làm sao, thì trả lời bên em là chỉ cần tập hợp chứng từ lại thôi vì chưa ghi tăng tài sản cố định, đây mới chỉ là Xây dựng cơ bản.
Em đã hiểu câu trả lời của chị nhưng bên em tuần tới phải làm xong điều chỉnh cho trường hợp trên nhưng em ko biết giải thích như thế nào cho anh trưởng phòng em cả. Anh ấy hỏi em là em có căn cứ hay văn bản gì ko?
Chị giúp em nữa với.
(Mấy ngày qua làm phiền chị nhiều quá!!)!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Máy móc, thiết bị trong trường hợp của bạn không phải là TSCĐ mua về sử dụng cho DN đang hoạt động. Máy móc, thiết bị này là loại lắp đặt cho công trình đang trong quá trình xây dựng cơ bản dở dang. Khi máy móc, thiết bị dùng để lắp đặt cho công trình thì nó cũng chỉ được coi là nguyên liệu, vật liệu mà thôi. Và như vậy, sẽ có thể hạch toán qua TK 151 và ghi nhận công nợ với nhà cung cấp.

L

longneu83

Guest
27/7/04
12
0
0
Máy móc đang đi đường được hạch toán tăng tài sản như bình thường nhưng khi trình bày trên báo cáo thì phải phân vào mục: Máy móc, thiết bị đang đi đường.

Như vậy cũng đồng nghĩa với việc bạn phải ghinhận công nợ cho khoản này.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Máy móc, thiết bị trong trường hợp của bạn không phải là TSCĐ mua về sử dụng cho DN đang hoạt động. Máy móc, thiết bị này là loại lắp đặt cho công trình đang trong quá trình xây dựng cơ bản dở dang. Khi máy móc, thiết bị dùng để lắp đặt cho công trình thì nó cũng chỉ được coi là nguyên liệu, vật liệu mà thôi. Và như vậy, sẽ có thể hạch toán qua TK 151 và ghi nhận công nợ với nhà cung cấp.

Mình nghĩ làm theo cách này của TUANH.
Bạn nên mở sổ theo dõi riêng cho các khoản này, hoặc mở tiều khoản ở 151

X

xukapapa1986

Guest
19/6/08
2
0
0
Ha Noi
:1luvu:
Làm "Biên bản xác nhận công nợ" thôi, chứ ai làm "Biên bản xác nhận hàng mua đang đi trên đường" làm gì? Nếu gửi thư xác nhận hàng mua đang đi trên đường thì trong khoảng thời gian đó, hàng đã về nhập kho rồi thì sao?

Hàng hóa là hàng hóa, tài sản cố định là tài sản cố định, hàng thuộc xây dựng cơ bản là hàng gì? Bạn cần phân biệt trước đã rồi hãy hỏi, nhầm lẫn khái niệm các loại rồi đấy!

dung day chi a.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA