Gia công cho KCX, hoá đơn bán hàng thông thường có được hưởng ts VAT 0% hay ko?

• Thread starter gingerjaw
  • Ngày gửi
G

gingerjaw

Guest
8/4/06
11
0
0
42
TP.HCM
Xin lỗi, em la thành viên mới của web thôi. Mấy anh chị cho em hỏi:
Theo thông tư 120, hoat động gia công cho các doanh nghiệp thuôc khu chế xuất được hưởng mức thuế suất VAT 0% với các điều kiện sau:
1. Hợp đồng kinh tế
2. Hoá đơn giá trị gia tăng
3. Tờ khai hải quan hàng xuất
4. Chứng từ chuyển khoản qua ngân hàng
Tuy nhiên, đối với các cơ sở gia công thực hiện chế độ kế toán không đầy đủ (hoá đơn bán hàng thông thường), các cơ sở này có được hưởng mức thuế suất 0% hay không? Bên chi cục thuế hiện vẫn chưa trả lời được. các anh chị có ai biết vấn đề này ko, giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các cơ sở tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp khi gia công cho các DN thuộc khu chế suất thì họ chỉ có thể suất hóa đơn trực tiếp, không có thuế GTGT.

Điều kiện đầu tiên để được khấu trừ thuế đối với DN nào cũng vậy, phải là hóa đơn GTGT. Nếu đầu vào không phải hóa đơn GTGT thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

G

gingerjaw

Guest
8/4/06
11
0
0
42
TP.HCM
Chắc là câu hỏi em ko rõ ràng. Nhung bên cơ sở áp dụng chế độ kế toán ko đầy đủ nên chắc chắn là ko được khấu trừ thuế. Nhưng hiện nay, cơ sở em vẫn bị áp mức doanh thu chịu thuế nhất định đối với mặt hàng gia công(x%). Chỉ có điều trong tờ khai thuế áp dụng cho cơ sở tính thuế theo PP trực tiếp có 2 phần: phần thuế TNDN (28%*doanh thu chiu thuế do chi cục thuế ấn định) và thuế GTGT. Em thắc mắc là trong phần thuế GTGT đó cơ sở có được mức thuế 0% đối với hàng gia công cho KCX( đã xuất HD trực tiếp) hay ko? Vì theo thông tư 120 và các công văn hướng dẫn em đã đọc qua đều chì nói chung chung là cần có hoá đơn GTGT bán hàng(???ko biết cụ thể là hoá đơn giá trị gia tăng hay hoá đơn bán hàng thông thường)

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Các cơ sở tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp khi gia công cho các DN thuộc khu chế suất thì họ chỉ có thể suất hóa đơn trực tiếp, không có thuế GTGT.

Điều kiện đầu tiên để được khấu trừ thuế đối với DN nào cũng vậy, phải là hóa đơn GTGT. Nếu đầu vào không phải hóa đơn GTGT thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.
Tú Anh nói thì theo luật thuế là như vậy, tuy nhiên vấn đề này cũng đang nhức nhối cho các cơ quan thuế, và cũng là một mâu thuẫn đặt ra trong trường hợp này.

Trong trường hợp này, bạn cứ làm như bán hàng nội địa thông thường. Khi nào có văn bản hướng dẫn về việc này thì bạn sẽ áp dụng. Theo mình thì chờ thôi. Vì các cán bộ thuế và cơ quan chức năng cũng thấy điều bất hợp lý như bạn đã nêu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bác AC3K nhầm lẫn gì roài.:cool2:

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Bác AC3K nhầm lẫn gì roài.:cool2:
Nhầm lẫn gì đấy Lannhư? dạo này mình ngơ ngơ ngẩn ngẩn rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Hóa đơn bán hàng thông thường" thì không có thuế GTGT, áp dụng cho các đơn vị tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. Điều kiện để được hưởng thuế suất thuế GTGT là 0% sẽ dành cho đơn vị tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế GTGT, tức là đơn vị đó phải sử dụng "Hóa đơn giá trị gia tăng".

Bạn đã phân biệt được hai tờ hóa đơn này chưa?

gingerjaw nói:
Vì theo thông tư 120 và các công văn hướng dẫn em đã đọc qua đều chì nói chung chung là cần có hoá đơn GTGT bán hàng(???ko biết cụ thể là hoá đơn giá trị gia tăng hay hoá đơn bán hàng thông thường)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA