Nhận gia công và thuê gia công

• Thread starter vu thi hang
  • Ngày gửi
V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
xin chào tất cả mọi người!
Em có vấn đề này bế tắc quá mong các bác giúp em với. chuyện la thế này:
công ty em nhận gia công cho nước ngoài mọi lần trước công ty em chỉ nhập NVL về chế tạo sp luôn nhưng lần nay thì lại khác. Bọn em nhập Vật tư ở nước ngoài về phải đi thuê 1 công ty khác chế biến rôì mới thành NVL để chế tạo sản phẩm của công ty em. Thật sự em thấy khó hạch toán quá. các bác chỉ cho em quá trình hạch toán từ lúc nhập -xuất-nhập cho đến khi thành phẩm và xuất trả hàng gia công rất mong tin từ các bác! Sớm trả lời giúp em nha
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

Joe1fat

Guest
10/1/06
41
0
0
LA
Nếu đi thuê gia công lại thì chi phí đi thuê hạch toán vào chi phí DV mua ngoài, TK 6277.
Nếu đi thuê gia công qua hợp đồng xuất khẩu chuyển tiếp (do bên khách hàng chỉ định) thì phải lập hợp đồng gia công chuyển tiếp hoặc xuất khẩu chuyển tiếp giữa 3 bên. Chi phí gia công này do khách hàng trả và kế toán không hạch toán vào chi phí, nhưng phải lưu trữ hóa đơn trong hồ sơ làm tờ khai xuất khẩu, định mức hoặc làm CO...
Đối với vật tư hàng hóa nhận gia công trực tiếp từ đối tác nước ngoài qua hợp đồng độc quyền gia công hoặc gia công dài hạn, trong đó phía nước ngoài hỗ trợ máy móc thiết bị cũng như kỹ thuật thì vật tư đó phải hạch toán và quản lý như chính vật tư của công ty (TK152) chứ không phải là TK ngoài bảng.
Tôi không nhớ rõ văn bản nào quy định việc này và từ đó đến nay (khi tôi làm gia công giày năm 2000) có thay đổi gì không.

V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
vâng công ty em được hỗ trợ về máy móc thiết bị và chi phí thuê công ty khác sản xuất thành vật tư thì chi phí đó bọn em vẫn phải trả chứ ko phải do bên nước ngoài hay bên công ty đó nhận gia công
khi em xuất vật tư cho nơi mà công ty mình thuê chế biến và khi họ chế biên xong nhận vật tư về gia công thành thành phẩm thi em phải hạch toán thế nào
giúp em với các bác ơi cảm ơn các bác rất nhiều

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
J

Joe1fat

Guest
10/1/06
41
0
0
LA
khi em xuất vật tư cho nơi mà công ty mình thuê chế biến và khi họ chế biên xong nhận vật tư về gia công thành thành phẩm thi em phải hạch toán thế nào
Cái này không khó hạch toán, nhưng quản lý theo dõi là rất khó, đòi hỏi phải có hiểu biết thực tế và kinh nghiệm quản lý NVL. Kỹ năng vi tính và sự hỗ trợ của phần mềm là 1 yếu tốt quan trọng. Đặc biệt trong ngành giày da, ngành nghề mà hầu hết các DN VN chỉ gia công cho nước ngoài qua hình thức gia công có hỗ trợ máy móc và kỹ thuật. Tôi cho là DN của bạn Hằng thuộc loại này.
Khi xuất vật tư đi gia công, hoàn thành gia công không phải là 1 bán thành phẩm mà cũng chỉ là vật tư thì về TK kế toán vẫn theo dõi ở 152 hoặc 154, nhưng đối tượng theo dõi phải mở chi tiết sao cho dễ quản lý. Thí dụ xuất da đi quét keo và ép thành 2 lớp chẳng hạn, ta có thể mở thêm NVL là da quét keo và da ép, vẫn theo dõi trên 152 nhưng trên kho BTP. Khi da xuất gia công được cắt theo size, form thì mở thêm bán thành phẩm theo size, form, theo dõi trên TK 154 kho BTP.
Nhưng hạch toán như trên sẽ rất phức tạp và khó quản lý. Bạn chỉ nên quản lý trên theo số liệu nội bộ. Khi tính giá thành thì bạn nên căn cứ vào định mức chi phí cho từng công đoạn. Định mức cho mỗi công đoạn gồm có nhân công, vật tư, chi phí thuê ngoài và chi phí khác. Thí dụ công đoạn quét keo có chi phí keo và nhân công có thể thay thế = chi phí thuê ngoài. Đối với chi phí thuê ngoài bạn tập hợp vào TK 154 chung sau đó phân bổ khi tính giá thành.
Trường hợp gia công bao tiêu (tức là giá nhận gia công không đổi cho tất cả các đơn hàng) thì bạn hạch toán đơn giản hơn. Chỉ căn cứ vào số lượng và đơn hàng sau đó phân bổ.
Nói chung hình thức gia công này khá phức tạp nhưng lại rất đặc thù, trao đổi trên diễn đàn khó mà nói hết được.!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA