Cho em hỏi về Điều lệ BHXH?

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Thân chào diễn đàn.
Em đang tìm hiểu về BHXH, BHYT, KPCĐ ...
Em vào Thư viện để tìm Điều lệ BHXH nhưng không download được.
Các anh chị có tài liệu này, và các văn bản liên quan thì cho em xin với.
Chân thành cảm ơn nhiều.
Mail của em: tinidog2000@yahoo.com
Thân mến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Để biết thông tin về điều lệ BHYT, BHXH thì bạn lên BHXH nơi cơ quan bạn đăng ký tham gia BHXH. Thân chào. :1luvu:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Điều lệ Bảo hiểm xã hội" được ban hành ở Nghị định 12/CP ngày 02/01/1995 và được sửa đổi, bổ sung ở Nghị định 01/2003/NĐ-CP ngày 08/01/2003.

Hai Nghị định này bạn có thể tìm trên Website của Bộ tài chính qua đường link sau:
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391

diepthanh nói:
Thân chào diễn đàn.
Em đang tìm hiểu về BHXH, BHYT, KPCĐ ...
Em vào Thư viện để tìm Điều lệ BHXH nhưng không download được.
Các anh chị có tài liệu này, và các văn bản liên quan thì cho em xin với.
Chân thành cảm ơn nhiều.
Mail của em: tinidog2000@yahoo.com
Thân mến!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em có 1 vấn đề thắc mắc muốn hỏi 1 chút: em đang làm thủ tục xin truy thu BHXH cho mấy nhân viên từ tháng 8/05. Như vậy nếu mình nộp truy thu thì chỉ là 20% hay vẫn phải nộp cả 23%? BHXH quận Ba Đình vẫn bắt em phải nộp cả 23%, em nghĩ mình có in thẻ BHYT đâu mà phải nộp 3% đó. Vậy 3% đó sau khi thu về họ được bỏ túi à?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoaanh2912 nói:
Em có 1 vấn đề thắc mắc muốn hỏi 1 chút: em đang làm thủ tục xin truy thu BHXH cho mấy nhân viên từ tháng 8/05. Như vậy nếu mình nộp truy thu thì chỉ là 20% hay vẫn phải nộp cả 23%? BHXH quận Ba Đình vẫn bắt em phải nộp cả 23%, em nghĩ mình có in thẻ BHYT đâu mà phải nộp 3% đó.
Theo Nghị định 63/2005/NĐ-CP ngày 16/05/2005 ban hành Điều lệ Bảo hiểm y tế có quy định: người lao động làm việc trong các DN bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế.

Từ đó, đóng BHXH sẽ bao gồm hai khoản: bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế. Cơ quan BHXH quận Ba Đình yêu cầu bạn nộp 23% cho cả hai khoản này là đúng rồi.

hoaanh2912 nói:
Vậy 3% đó sau khi thu về họ được bỏ túi à?
Họ không bỏ túi mà họ bỏ vào qũy "Bảo hiểm y tế".

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Vậy ạ, em cảm ơn chị Tú Anh nhiều.

X

XGA

Guest
13/4/06
2
0
0
HN
Xin các anh chị cho em hỏi một việc: Em muốn tham gia BHXH lần đầu. Trong những thủ tục tham gia BHXH lần đầu có " Bảng lương đã đăng ký với sở Lao động thương binh xã hội" em ko hiểu về bảng này, có phải đó là bảng lương tháng của Doanh nghiệp và mang lên Sở Đăng ký có phải không ạ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
XGA nói:
Xin các anh chị cho em hỏi một việc: Em muốn tham gia BHXH lần đầu. Trong những thủ tục tham gia BHXH lần đầu có " Bảng lương đã đăng ký với sở Lao động thương binh xã hội" em ko hiểu về bảng này, có phải đó là bảng lương tháng của Doanh nghiệp và mang lên Sở Đăng ký có phải không ạ?

- Bạn liên lạc với sở lao động TBXH bạn trực thuộc, xin họ cái mấu đăng ký lương.
- Về điền đẫy đủ thông tin các nhân viên và mức lương... vào.
- Đưa cho sếp ký rồi mang lên phòng LDTBXH cho họ duyệt.
- Nộp 1 bản, giữ lại 1 bản.
- Số liệu tiền lương trong bảng đó sẽ là căn cứ để bạn nộp BHXH hằng tháng.

Thân mến.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Sao em không nộp bảng đăng ký lương với phòng LĐ TBXH mà chẳng thấy họ nói gì nhỉ

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
hoaanh2912 nói:
Sao em không nộp bảng đăng ký lương với phòng LĐ TBXH mà chẳng thấy họ nói gì nhỉ

Bạn không phải nộp Bảng đăng ký tiền lương cho Phòng LĐTBXH, mà chỉ phải nộp cho chi cục thuế thôi.
Chào thân ái!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hoaanh2912 nói:

Họ chưa nói chứ không phải là không nói.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Phạm Văn Khang nói:
Bạn không phải nộp Bảng đăng ký tiền lương cho Phòng LĐTBXH, mà chỉ phải nộp cho chi cục thuế thôi.
Chào thân ái!

Nộp cho thuế là :Đăng ký kế hoạch tiền lương.

Nộp cho phòng LĐTBXH là : Bàng đăng ký xây dựng lao động tiền lương.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
tungson nói:
Nộp cho thuế là :Đăng ký kế hoạch tiền lương.

Nộp cho phòng LĐTBXH là : Bàng đăng ký xây dựng lao động tiền lương.
ôi, công ty em thành lập từ tháng 5/05 mà đến giờ vẫn không thấy phòng LĐTBXH hỏi đến.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hoaanh2912 nói:
ôi, công ty em thành lập từ tháng 5/05 mà đến giờ vẫn không thấy phòng LĐTBXH hỏi đến.

Nên lo hơn là mừng, vì người ta "chưa hỏi" chứ không phải là "không hỏi"
Đó cũng chính là lý do DN hay bị phạt vì ỷ y.

L

le thu thuy

Guest
Tớ muốn hỏi các cậu là: Nếu một người là nhân viên biên chế một cơ quan nhà nước, đã đóng BHXH ở đó nhưng lại làm thêm ở một công ty cổ phần thì ở công ty CP đó có phải đóng BHXH nữa không? Thủ tục thế nào? Cám ơn nhiều nhé!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
le thu thuy nói:
Tớ muốn hỏi các cậu là: Nếu một người là nhân viên biên chế một cơ quan nhà nước, đã đóng BHXH ở đó nhưng lại làm thêm ở một công ty cổ phần thì ở công ty CP đó có phải đóng BHXH nữa không? Thủ tục thế nào? Cám ơn nhiều nhé!
Bạn ghi trong HĐLĐ là người LĐ tự đóng BHXH, và trích 17% trả cho họ. Tớ chỉ biết vậy thôi.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
cho mình hỏi với cty mình thành lập tháng 9/05 nhưng mà chưa tham gia bảo hiểm nên có phải nộp gì ko cho sở lao động thương binh xã hội ? và có khi tháng sau mình phải đăng ký BHXH cho mọi người vì đã trích tiền lương của mọi người rùi vậy mình phải làm gì ? cảm ơn mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA