Giá thành sản xuất nông nghiệp

• Thread starter belovely
  • Ngày gửi
B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Có ai làm trong lĩnh vực sản xuất nông nghiệp không. Giúp mình về khoản tính giá thành trong sản xuất nông nghiệp với, công ty mình sản xuất cây trồng 1 lần thu hoạch trong 1 năm. Vậy mình phải tính giá thành trong từng tháng hay là xây dựng giá thành kế hoạch rồi đến cuối năm mới tính giá thành thực tế. Nếu là xây dựng giá thành kế hoạch thì phải làm như thế nào? Help me. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Khi nào bạn thu hoạch thì mới tính giá thành, hàng tháng thì tập hợp chi phí, khi nào có sản phẩm hoàn thành thì tính.

M

minhnghia

Guest
8/4/06
10
0
0
54
Ha Noi
Giá thành sản phẩm phải trính cho 1 chu kỳ SX, từ khi bắt đầu chi phí đến khi có sản phẩm xuất bán. Riêng SX nông nghiệp, sản phẩm có thể là cây, con... ngoài việc cây, con... đã đủ tiêu chuẩn xuất bán, nếu chưa bán được thì vẫn phải có thêm các chi phí chăm sóc, bảo quản, nuôi trồng, nuôi dưỡng...trong khi đó nó có thể bị chết hoặc kém phát triển do ĐK tự nhiên, khí hậu, chế độ chăm sóc không đảm bảo. Do đó giá thành SP còn chịu ảnh hưởng của các yếu tố trên. Tuy nhiên có nhiều cách tính giá thành trong SX nông nghiệp. Nếu đề đơn giản, bạn nên tính theo giá thành định mức. Tức là, định mức chi phí để SXSP thường được tính theo quy trình kỹ thuật SXSP đó (VD: SX 1000 cây giống A thì mỗi khoản mục CP với khối lượng x đơn giá). Bạn không nói rõ SP của bạn là gì nên mình không trao đổi cụ thể được. Cuối năm, đánh giá SP dở dang sẽ điều chỉnh giá thành thực tế.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn xem tài liệu về tính giá thành trong SX nông nghiệp trong chương " Đặc điểm kế toán ngành nông nghiệp" , sách "hướng dẫn hạch toán kế toán trong DN" của TS. Võ Văn Nhị - ĐHKTHCM để tham khảo cụ thể hơn về phương pháp tính.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
minhnghia nói:
Giá thành sản phẩm phải trính cho 1 chu kỳ SX, từ khi bắt đầu chi phí đến khi có sản phẩm xuất bán. Riêng SX nông nghiệp, sản phẩm có thể là cây, con... ngoài việc cây, con... đã đủ tiêu chuẩn xuất bán, nếu chưa bán được thì vẫn phải có thêm các chi phí chăm sóc, bảo quản, nuôi trồng, nuôi dưỡng...trong khi đó nó có thể bị chết hoặc kém phát triển do ĐK tự nhiên, khí hậu, chế độ chăm sóc không đảm bảo. Do đó giá thành SP còn chịu ảnh hưởng của các yếu tố trên. Tuy nhiên có nhiều cách tính giá thành trong SX nông nghiệp. Nếu đề đơn giản, bạn nên tính theo giá thành định mức. Tức là, định mức chi phí để SXSP thường được tính theo quy trình kỹ thuật SXSP đó (VD: SX 1000 cây giống A thì mỗi khoản mục CP với khối lượng x đơn giá). Bạn không nói rõ SP của bạn là gì nên mình không trao đổi cụ thể được. Cuối năm, đánh giá SP dở dang sẽ điều chỉnh giá thành thực tế.
Cty mình sản xuất ra trái dâu tây đó bạn, sẽ thu hoạch từ tháng 4 đến tháng 12, mình nghĩ là phải xây dựng giá thành định mức vì hiện nay đã bắt đầu thu hoạch nhưng mình mới thử tính toán thì giá thành lớn hơn giá bán ở thời điểm hiện tại rồi. Bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn về cách tính giá thành định mức không? Còn nữa khi mình thu hoạch thì khoảng 20% trái bị hư, số đó mình phải hạch toán như thế nào? Cảm ơn nhiều.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
belovely nói:
Cty mình sản xuất ra trái dâu tây đó bạn, sẽ thu hoạch từ tháng 4 đến tháng 12, mình nghĩ là phải xây dựng giá thành định mức vì hiện nay đã bắt đầu thu hoạch nhưng mình mới thử tính toán thì giá thành lớn hơn giá bán ở thời điểm hiện tại rồi. Bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn về cách tính giá thành định mức không? Còn nữa khi mình thu hoạch thì khoảng 20% trái bị hư, số đó mình phải hạch toán như thế nào? Cảm ơn nhiều.
khi tiến hành tính giá thành cho sản phẩm nông nghiệp bạn cần lưu ý các điển sau :
1- Năm tài chính (trong nông nghiệp chúng ta có tính mùa vụ )
2- Mùa thu hoạch chính từ tháng nào đến tháng nào.
3- Thời gian không có sản lượng thu hoạch .
4- Sau đó bạn tập hợp và phân bổ chi phí cho hợp lý .

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA