Hợp đồng thuê nhà

• Thread starter TuanAnh80
  • Ngày gửi
T

TuanAnh80

Guest
18/9/05
12
0
0
43
Ha Noi
Mọi người cho mình hỏi chút, công ty mình thuê nhà của một làm trụ sở có hợp đồng thuê nhà với chủ nhà ttrị giá 25 triệu 1 năm, thế nhưng chủ nhà không có hoá đơn mà theo quy định các chi phí từ 100.000 trở lên đều phải có hoá đơn mới được coi là chi phí hợp lý vậy mình phải làm như nào để cơ quan thuế chấp nhận chi phí đó

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
TuanAnh80 nói:
chủ nhà không có hoá đơn mà theo quy định các chi phí từ 100.000 trở lên đều phải có hoá đơn mới được coi là chi phí hợp lý
Bạn biết rồi đó để hợp lý chi phí thuê nhà này thì phải có hóa đơn thuê nhà của bên chủ nhà. Thế thì bạn phải yêu cầu chủ nhà đăng ký mã số thuế cá nhân, lên cơ quan thuế mua hóa đơn để xuất cho cty bạn, và chủ nhà phải đóng thuế.
Bạn chịu khó tìm lại, vấn đề này đã bàn nhiều rồi.
Thân!!!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nếu chủ nhà không chịu thì bạn thay chủ nhà lên thuế làm thủ tục để có hóa đơn mới được tính vào CP.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Hỏi: 1. Công ty tôi thuê nhà để làm trụ sở vậy xin hỏi chi phí điện, nước, tiền thuê nhà có được tính vào chi phí hợp lý khi hợp đồng đứng tên chủ nhà hay không?.
Trả lời: 1. Việc Bạn thuê nhà của dân để làm trụ sở công ty đương nhiên Bạn phải trả tiền điện nước thực tế sử dụng và được tính vào chi phí SXKD. Trả tiền cho nhà cung cấp điện nước nếu chủ nhà cho phép chuyển, tách riêng hợp đồng. Trả tiền trực tiếp cho chủ nhà trong trường hợp không chuyển tên hợp đồng điện nước và Hợp đồng thuê nhà ghi rõ việc DN phải trả lại tiền điện, nước cho chủ nhà theo thực tế sử dụng. Chứng từ pháp lý làm căn cứ hạch toán chi phí trong trường hợp này sẽ là phiếu chi tiền của DN Bạn, có chữ ký của người nhận tiền là chủ nhà.

Trích nguyên văn trên mục "hỏi đáp chính sách tài chính về lĩnh vực thuế" trang Web của Bộ tài chính

Vấn đề này đã được bàn luận rất nhiều trên diễn đàn, bạn có thể tham khảo lại nhé

M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Trích nguyên văn trên mục "hỏi đáp chính sách tài chính về lĩnh vực thuế" trang Web của Bộ tài chính

M

meocon002vn

Guest
17/5/06
10
0
1
43
Nha Trang
Các anh chi sẵn đây cho em hỏi luôn , mấy hóa đơn đóng tiền điện nước (vẫn đứng tên chủ nhà vi không chuyển được), vậy có được khấu trừ thuế GTGT hay không, vừa rồi quyết toán thuế cty mình đã bi phạt gấp đôi vì đã đưa vào khấu trừ ( hic..hic..lvì mình làm kt mà hỏng có kinh nghiệm .)

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
meocon002vn nói:
Các anh chi sẵn đây cho em hỏi luôn , mấy hóa đơn đóng tiền điện nước (vẫn đứng tên chủ nhà vi không chuyển được), vậy có được khấu trừ thuế GTGT hay không, vừa rồi quyết toán thuế cty mình đã bi phạt gấp đôi vì đã đưa vào khấu trừ ( hic..hic..lvì mình làm kt mà hỏng có kinh nghiệm .)

Cái này chỉ được tính vào chi phí thôi, chỉ khi nào HĐ đó đứng tên công ty bạn và có MST của công ty bạn thì mới được khấu trừ thuế GTGT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA