Mua bàn, tủ, ghế cho công ty

• Thread starter Trịnh Đỗ Nguyên
  • Ngày gửi
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
Công ty em có mua bàn, tủ, ghế dùng cho văn phòng. Giá tiền 19.900.000 đ. Vậy em có thể hạch toán vào TSCĐ không? Hay em chỉ được hạch toán làm chi phí của công ty?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Bạn gộp lại cho nó thành một hệ thống thì nó trở thành TSCĐ. Còn không thì bạn cho nó vào CCDC và phân bổ dần cũng ko sao. Bạn đọc thêm quyết định 206/2003/QĐ-BTC nhé.

H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Bạn phải hạch toán vào CCDC vì nó bao gồm cả tủ và bàn, ghế.Nếu như tính riêng tủ hoặc bàn mà trị giá > 10.000.000 thì bạn mới hạch toán vào TSCĐ.

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
hoangaccounting nói:
Bạn gộp lại cho nó thành một hệ thống thì nó trở thành TSCĐ. Còn không thì bạn cho nó vào CCDC và phân bổ dần cũng ko sao. Bạn đọc thêm quyết định 206/2003/QĐ-BTC nhé.
Vậy nếu em mua 1 hệ thống các máy vi tính, nhưng không mua 1 lần. Mà hôm nay mua 4 LCD, ngày mai lai mua thêm 1 LCD, và các thiết bị tin học khác. Chắc là đem vào TSCĐ, cũng ổn hả anh? (công ty mới thành lập, nhỏ)

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Bạn phải căn cứ vào hoá đơn bên bán xuất cho mình có ghi là bộ máy vi tính không? nếu ghi trên 10.000.000 VNĐ thì được tính là TSCĐ
Chúc thành công!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Trịnh Đỗ Nguyên nói:
Vậy nếu em mua 1 hệ thống các máy vi tính, nhưng không mua 1 lần. Mà hôm nay mua 4 LCD, ngày mai lai mua thêm 1 LCD, và các thiết bị tin học khác. Chắc là đem vào TSCĐ, cũng ổn hả anh? (công ty mới thành lập, nhỏ)

Các bạn cứ muốn thành TSCĐ để làm gì nhỉ ? nếu hạch toán thành công cụ dụng cụ được thì tốt hơn chứ ?
Vì:
1/không phải theo dõi chi tiết cho mệt.
2/Tính vào chi phí để khấu trừ thuế càng nhanh càng có lợi cho DN

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Virgin nói:
Các bạn cứ muốn thành TSCĐ để làm gì nhỉ ? nếu hạch toán thành công cụ dụng cụ được thì tốt hơn chứ ?
Vì:
1/không phải theo dõi chi tiết cho mệt.
2/Tính vào chi phí để khấu trừ thuế càng nhanh càng có lợi cho DN
OK. Hoàn toàn nhất trí với ý kiến của anh.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Công ty em cũng là công ty mới thành lập,mua sắm nội thất khá nhiều, vấn đề thắc mắc của Trịnh Đỗ Nguyên cũng là vấn đề quan tâm cuả khá nhiều DN.Cảm ơn bác Virgin nhiều!!!!!!!!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Trịnh Đỗ Nguyên nói:

Một hệ thống, được gọi là TSCD khi mà thiếu 1 cái thì cả giàn không dùng được cho mục tiêu cần làm.
Ví dụ :Mục tiêu của bạn là Chiếu phim để thu vé, thì bạn có thể tính TSCD là một hệ thống : Màn hình TV + đầu phát, loa thùng...) Vì thiếu 1 thứ thì các thứ còn lại không thể thực hiện được mục tiêu cần làm.

Vì thế, cùng một loại máy móc nào đó nhưng ờ tình huống này là công cụ, tình huống khác thì gộp thành hệ thống TSCD.
Quan trọng là bạn coi kỹ mục tiêu, mục đích sử dụng và giải thích hợp lý là okie.

Máy tính của bạn thì vẫn có thể sử dụng riêng lẻ ----> Bạn nên hạch toán CCDC.

Chúc bạn vui.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA