Chế độ mượn nhà để SXKD!

• Thread starter PA83
  • Ngày gửi
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Công ty mình mượn nhà để mở công ty, đã làm thủ tục mượn nhà trình lên thuế, và được bên thuế chấp nhận(nên không phải đóng thuế )trong giấy mượn nhà có ghi tiền nước và tiền điện công ty hàng tháng viết phiếu chi cho chủ nhà để thanh toán và có chữ ký xác nhận của chủ nhà.vậy cho mình hỏi tiền điện nước hàng tháng đó có được tính vào chi phí hợp lý của công ty không.Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Đương nhiên là được tính vào chi phí hợp lý rồi, có gì mà phải bàn bạc nữa.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nếu bạn chứng minh được điện và nước phục vụ cho sản xuất ( không dùng chung với chủ nhà )thì không những là chi phí hợp lý bạn còn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Nhưng trên HĐ điện và nước lại không đứng tên Công ty mình.Vậy làm sao mà khấu trừ VAT được.

T

Ta Bich Ngoc

Guest
12/9/05
16
0
0
45
Ha Noi
Chào bạn phunganh285!
Công ty mình cũng thuê nhà làm xưởng và mình đang không biết nên giải quyết thế nào về vấn đề này. Bạn có thể giúp mình cho mình biết bạn đã làm thủ tục mượn nhà trình lên thuế như thế nào được không?
Cảm ơn bạn rất nhiều!!!

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
phunganh285 nói:
Nhưng trên HĐ điện và nước lại không đứng tên Công ty mình.Vậy làm sao mà khấu trừ VAT được.
Thì cơ quan thuế đã chấp nhận địa điểm đó cho bạn làm cơ sở rồi mà
Đâu phải thuê để chơi dù cho làm kho hàng vẫn phải cần điện nước sinh hoạt chứ. Chỉ có điều điện, nước phải tách riêng của công ty
Tất cả như 1 công ty bình thường trừ cái nhà không trích khấu hao( cái này bù vào tiền thuê)

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ta Bich Ngoc nói:
Chào bạn phunganh285!
Công ty mình cũng thuê nhà làm xưởng và mình đang không biết nên giải quyết thế nào về vấn đề này. Bạn có thể giúp mình cho mình biết bạn đã làm thủ tục mượn nhà trình lên thuế như thế nào được không?
Cảm ơn bạn rất nhiều!!!
Nếu là nhà xưởng Công ty thuê bạn làm một cái giấy ủy quyền đưa cho chủ nhà ký ký Uỷ quyền cho bên Công ty đứng tên hợp đồng điện, nước. Sau đó bạn lên Sở điện lức và Công ty cấp nước chuyển hợp đồng sang tên qua cho Công Ty bạn đứng.
Ở công ty cũng let cũng làm thế :dzo:

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Theo đúng qui định và đúng luật thì bạn phải chuyển quyền sở hữu, sử dụng. mới hợp lý tức là có hoá đơn theo tên cty bạn.
Tuy nhiên thường thực tế người ta đơn giản bớt rườm ra là làm như bạn đang làm đó. chắc quyết toán cũng không có vấn đề gì đâu.. mà nhớ là phải biết điều chút xíu là OK!

D

dangchukha

Guest
11/5/06
8
0
0
44
TP.HCM
Công ty minh hoat động cũng đã được 2 năm rồi, thuê nhà thì chỉ bằng giấy tờ của cá nhân giám đốc thôi,số tiền hằng năm cũng lớn lắm mà không được đưa vào chi phí, có người bày cách cho mình là Họ sẽ thuê lại của chủ nhà rồi cho mình thuê lại, họ sẽ làm hợp đồng và làm hợp lý chi phí đó.Chẳng biết có ổn không nhỉ????

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
phunganh285 nói:
Không được khấu trừ VAT, đưa toàn bộ vào chi phí.
dangchukha nói:
Công ty minh hoat động cũng đã được 2 năm rồi, thuê nhà thì chỉ bằng giấy tờ của cá nhân giám đốc thôi,số tiền hằng năm cũng lớn lắm mà không được đưa vào chi phí, có người bày cách cho mình là Họ sẽ thuê lại của chủ nhà rồi cho mình thuê lại, họ sẽ làm hợp đồng và làm hợp lý chi phí đó.Chẳng biết có ổn không nhỉ????
Nếu muốn được tính chi phí thì làm gì bạn cũng phải khai báo để đóng thuế cho phần tiền thuê nhà này và kèm theo hóa đơn.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA