Doanh thu quên chưa xuất hóa đơn

• Thread starter mickeylucky
  • Ngày gửi
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Các bác ơi, cho mình hỏi tí nhé, Doanh thu tháng 10/05 mình quên xuất HD cho khách hàng và khách hàng cũng kg thanh tóan cho mình, đến tháng 4/06 mình mới xuất hd thu tiền tháng 10 thì mình vẩn hạch tóan bình thường phải không các bác và bên phía khách hàng cũng hạch tóan bình thường luôn phải kg, bác nào rành thì cho mình ý kiến nhé, thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
mickeylucky nói:
Các bác ơi, cho mình hỏi tí nhé, Doanh thu tháng 10/05 mình quên xuất HD cho khách hàng và khách hàng cũng kg thanh tóan cho mình, đến tháng 4/06 mình mới xuất hd thu tiền tháng 10 thì mình vẩn hạch tóan bình thường phải không các bác và bên phía khách hàng cũng hạch tóan bình thường luôn phải kg, bác nào rành thì cho mình ý kiến nhé, thank

Bạn hạch toán hàng tồn kho thế nào?

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Doanh thu này là Dt cho khách hàng thuê văn phòng thôi , Cty mình xây dựng văn phòng cho khách hàng thuê, không có hàng tồn kho

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Theo nguyên tắc ghi nhận doanh thu thì bạn vẫn phải ghi nhận vào tháng 10/2005, bạn treo trên 131.
Sau đó khi xuất hóa đơn thì bạn xóa 131, về phần thuế bạn kê khai theo ngày xuất hóa đơn nhé.
Còn bên thuê cũng làm tương tự, theo nguyên tắc Phù hợp Doanh thu - Chi Phí thì họ vẫn phải đưa khoản chi phí đó về tháng 10/2005.

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Vậy trong tháng 10 mìng ghi N 131/ Có 511
T4/06 mình xuất hóa đơn: N 111
Có 333
Có 131
Phải không vậy các bác, vì khi xuất HD mới kê khai thuế mà

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
mickeylucky nói:
Vậy trong tháng 10 mìng ghi N 131/ Có 511
T4/06 mình xuất hóa đơn: N 111
Có 333
Có 131
Phải không vậy các bác, vì khi xuất HD mới kê khai thuế mà

Hi hi, như vậy thì bên 131 của bạn đâu có khớp.

Thử như thế này nhé:
10/05:
N131
C338 Thuế GTGT
C511

04/06:
N111
C131

N338
C333

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Đơn giản hoá đi thôi em ạ. Nếu không có hợp đồng thì cứ coi như dịch vụ này phát sinh trong tháng 4 thôi. Nếu để doanh thu ở năm trước lúc quyết toán giải trình mệt lắm đấy.

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Cái này có HD, vay em làm theo cách của cothant là đúng phải kg anh

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ém cái Hợp đồng đó đi, không lôi ra. Đơn giản hóa những vấn đề phức tạp!

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Nguyen Tu Anh nói:
Ém cái Hợp đồng đó đi, không lôi ra. Đơn giản hóa những vấn đề phức tạp!
Trùi, chị này "xúi bậy" kìa, hi hi, thế khi có ai xuống kiểm tra, hỏi: cơ sở đâu để xuất hóa đơn thì trả lời sao đây? Buồn buồn muốn xuất hóa đơn cho ai thì xuất, muốn xuất bao nhiêu tiền cũng được à, không có cơ sở gì hết vậy?
Mình có làm gì gian lận đâu mà phải giấu diếm này nọ, chẳng qua là sai xót thôi, mà sai và sửa sai là "chuyện thường ngày ở huyện".

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
cothant nói:
cơ sở đâu để xuất hóa đơn thì trả lời sao đây?
Em đừng có nói với chị là: cơ sở để xuất Hóa đơn là cái Hợp đồng đấy nhé! Không có quy định: xuất Hóa đơn thì phải kèm theo Hợp đồng.

cothant nói:
Buồn buồn muốn xuất hóa đơn cho ai thì xuất, muốn xuất bao nhiêu tiền cũng được à, không có cơ sở gì hết vậy?
Cơ sớ á? Trong thực tế lại là thỏa thuận giữa khách hàng và nhà cung cấp đấy! Em có buồn không?

cothant nói:
Mình có làm gì gian lận đâu mà phải giấu diếm này nọ, chẳng qua là sai xót thôi, mà sai và sữa sai là "chuyện thường ngày ở huyện".
Vẫn biết sai thì sửa nhưng sửa cho đơn giản hơn thì tại sao không làm? Mình có trốn thuế đâu? Trong trường hợp của mickeylucky thì cứ coi như hàng bán và xuất hóa đơn tháng 04/2006 đi!

N

nguyensinh78

Guest
24/5/03
14
0
0
46
Quảng Ngãi
www.nguyensinh.net
Tôi đồng ý với cách làm của tú anh, nhưng hàng tồn thực tế với chứng từ thì xỷ lí sao...?

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Nguyen Tu Anh nói:
Trong trường hợp của mickeylucky thì cứ coi như hàng bán và xuất hóa đơn tháng 04/2006 đi!
Chị ơi, đây là hợp đồng thuê nhà á, em không hiểu dấu là dấu làm sao, với lại, nếu dấu hợp đồng:
- Nếu chỉ cho thuê đúng 1 tháng, thì mình phải: sửa ngày tháng ghi trên hợp đồng
- Nếu cho thuế lâu dài rồi doanh thu từ tháng 10/05 - tháng 4/06 phát sinh phải dấu luôn à?
--> em thấy phiền hơn là xử lý bằng các bút toán.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Ha ha, hai trường phái đối lập đang cãi nhau kìa. Nếu đứng trên quan điểm kiểm toán thì cothant đúng, nhưng thực tế thì cách giải quyết của Tú Anh hiệu quả hơn. Làm như cothant mất thời gian lắm.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
mickeylucky nói:
Bạn đã hoạch toán nghiệp vụ doanh thu này vào hệ thống và lên báo cáo tài chính năm 2005 chưa vậy ! vì nghe bạn nói mình thấy vô lý thật !"Doanh thu tháng 10/05 mình quên xuất HD cho khách hàng và khách hàng cũng kg thanh tóan cho mình, đến tháng 4/06 mình mới xuất hd "
Tháng 4/06 bạn mới xuất HD cho khách hàng thì bạn hoạch toán doanh thu năm 4/2006 chứ ? kẻo DN bạn chuẩn bị tiền nộp phạt cho quyết toán TTNDN 2005 đó nhé ! vì nếu bạn đã hoạch toán doanh thu nghiệp vụ này vào 2005 là dâu có cơ sở vì bạn đâu xuât hoá đơn đâu . Vả lại Quyết toán TTNDN Bạn đã nộp rồi đúng không !

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
ủng hộ quan điểm tối giản

Theo mình hé, cái dzụ hợp đồng thuê nhà rồi "quên" xuất hóa đơn kéo theo "quên" thanh toán :bigok: có thể cả 2 bên nếu không phải là quen biết nhau khá thân và hợp đồng làm cho có thì cũng là kế toán 2 bên làm ít chơi nhiều :bigok: . Nên tối giản vấn đề kể cả hợp đồng lập lại cái khác cũng được tuốt nếu có lợi cho cả 2 bên. Dại gì tự gây rối cho mình nhỉ :bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA