Chi phí nhân công XD

• Thread starter vervet
  • Ngày gửi
T

thuytinhxanh

Sơ cấp
16/2/09
22
0
1
vungtau
Các bạn ơi Giúp mình với!!!Công ty mình làm báo cáo theo qpd48 nhưng trong qd đó không có các chi phí NVL, chi phí NC, chi phí SXC thì hạch toán làm sao?
(Công ty mình nhận sửa chữa công trình nhưng chi phí nguyên vật liệu và chi phí nhân công đều có mình sắp phải nộp báo cáo rồi mà chưa biết phải đưa vào đâu)
Các bạn chỉ giúp mình với nhé. Mình cám ơn mọi ngươi rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kubi

Sơ cấp
10/3/09
39
0
6
46
Hà nội
năm 2009 roài nhé

H

hoamientay

Guest
18/1/08
8
0
0
Can Tho
Các bạn ơi Giúp mình với!!!Công ty mình làm báo cáo theo qpd48 nhưng trong qd đó không có các chi phí NVL, chi phí NC, chi phí SXC thì hạch toán làm sao?
(Công ty mình nhận sửa chữa công trình nhưng chi phí nguyên vật liệu và chi phí nhân công đều có mình sắp phải nộp báo cáo rồi mà chưa biết phải đưa vào đâu)
Các bạn chỉ giúp mình với nhé. Mình cám ơn mọi ngươi rất nhiều

Theo QĐ 48 thì khi hạch toán chi phí SXKD dở dang cho từng công trình bạn tập hợp chi phí tất cả vào 154 ( Xuất vật tư ghi N154 - C152 : Nhân công Ghi N154 : C334 : CP tiếp khách .... N154 ; C111,331,,,,)lưu ý là bạn nên mở chi tiết sổ 154 cho từng công trình nhé để dễ xác định lãi lỗ từng ctrình,khi bạn có phát sinh doanh thu ctrình nào thì KC chi phí ctrình đó vào 632 và xác định KQKD như bình thường .Không cần phải tập hợp vào 621,622,627 rùi mới KC sang 154 như QD 15 đâu bạn à.Chúc bạn sớm làm xong BCTC mình cũng vừa nộp BCTC sáng nay đấy bạn a. !

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Mình đang làm QT cho công ty XD và các khoản chi phí trên mình hạch toán như sau. chi phí nguyên vật liệu hạch toán N1541-C152, nhân công N33411-C1111 cuối năm K/c N154-C33411, chi phí khấu hao máy N1544-C214
Cuối năm K/c vào N1545-C tKliên quan, nhạp kho hoàn thành công trình N155-C1545
Xuất kho bàn giao N632-C155 bạn xem vậy có còn ghì nữa không

H

hoamientay

Guest
18/1/08
8
0
0
Can Tho
Mình đang làm QT cho công ty XD và các khoản chi phí trên mình hạch toán như sau. chi phí nguyên vật liệu hạch toán N1541-C152, nhân công N33411-C1111 cuối năm K/c N154-C33411, chi phí khấu hao máy N1544-C214
Cuối năm K/c vào N1545-C tKliên quan, nhạp kho hoàn thành công trình N155-C1545
Xuất kho bàn giao N632-C155 bạn xem vậy có còn ghì nữa không

Khi hạch toán lương hàng tháng bạn hạch toán N154 -C33411 để xác định chi phí sau đó thi chi lương N33411-C1111.Khi công trình hoàn thành bạn xuất hoá đơn cho Chủ đầu tư khi đó bạn hạch toán kết chuyển chi phí SXKD dở dang vào giá thành N632-C154 sau đó kết chuyển N911-C632 để xác định KQKD không phải KC vào TK 155 như ngành SX sản phẩm .

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Hợp đồng giao khoán thì mình có rồi và cũng đã copy đầy đủ chứng minh nhân dân của đội xây dựng rồi. Tuy nhiên bạn Giang Nguyên ơi, làm bảng chấm công và thanh toán lương mình nghĩ chỉ đối với TH giao khoán theo công nhật thôi chứ còn mình tính lương theo khối lượng thực tế thì cần gì đúng không các bạn?
Bạn hiểu sai rồi, trên HĐ thuê khoán thì mình khoán theo Khối lượng, nhưng để trả được công thì bạn phải tính ra được khối lượng đó làm mất bao nhiêu công (cái này tra trên định mức xd) rồi chia tổng số tiền ra tổng số công để biết một công được bao nhiêu tiền để trả tiền công cho người LĐ. Làm như vậy bạn mới có lý khi giải trình vơí cơ quan thuế, không nên làm tù mù. Cái này ko có quy định nào nhưng mình đã làm như vậy gần 6 năm rồi cơ quan thuế ko có ý kiến gì.
Đến năm 2009 phải nộp thuế TNCN thì phải tính lương net để trả cho ngời lao động ko có hợp đồng (nếu có HĐ thì gọi là công nhân).

D

dieuphong

Guest
14/4/09
7
0
0
41
BMT
Nếu chi trả 1 lần từ 500.000 đồng trở lên phải Khấu trừ tại nguồn 10%. Cuối năm, nếu người nhận tiền không quyết toán thuế TNCN hoặc không kê khai khoản thu nhập này vào tờ khai thuế TNCN thì mặc nhiên phải nộp 10% đó vào NSNN.

- Thủ tục đúng bài bản nhất trong trường hợp các bạn hỏi là :

1/ Hợp đồng giao khoán hoặc phiếu giao việc (theo mẫu) với từng người hoặc đại diện cho nhóm nhận khoán.
2/ CMND có công chứng của tất cả nhóm.
3/ Bảng chấm công (theo mẫu)
4/ Bảng thanh toán tiền công (được sếp phê duyệt).(Nếu thu nhập 1 người quá 500.000 đồng thì giữ lại 10%)5/ Phiếu chi tiền.

Theo mình được biết nội dung trên đang trình thôi, đã có công văn thực hiện đâu. Để tính CP hợp lý thì chỉ cần hợp đồng, bảng chấm công và chữ ký của từng người nhận thôi. Thân!

T

tac tac

Guest
4/12/08
1
0
0
Hà nội
hix, Mình cũng đang tìm phần hành toán nghiệp vụ thuê nhân công ngoài.
Mình hạnh toán như vậy k bít có đúng k nữa
Nợ 334, Có 111
Nợ 156, có 334
Nợ 632, Có 156

Z

zimbong_dh

Guest
2/2/07
16
0
0
định công_hà nội
a chị nào đã làm về cái này mà quyết toán được thuế thì đưa mẫu chứng từ cho mọi ng xem đc ko a?
bên e cũng đang băn khoăn vând\s đề này lắm,
Bên e lắp đặt viễn thông thôi, thuê nhân công nhiều nhưng rất nhỏ lẻ, nếu 1 ng nhưng làm ở 2 địa điểm khác nhau, HĐGK khác nhau thì tổng lương trên 500 có phải trích 10% ko ạ

T

trangcantho

Guest
23/2/10
1
0
0
can tho
xin chao cac anh chi trong dai gia dinh ke toan , em ten Trang em lam cho cty tu van xay dung moi thanh lap ,em co thac mac nho anh chi giai dap giup em voi, chuyen la nhu vay theo nhu quyet dinh 48 ap dung khong day du 12 chuan muc ke toan ma trong 12 chuan muc nay co chuan muc so 15 - hop dong xay dung -noi dung khong ap dung la - Ghi nhan doanh thu , chi phi hop dong xay dung trong nha thau duoc thanh toan theo tien do ke hoach. Nhu vay neu cty em ap dung theo QD 48 ma theo chuan muc nay thi dong xay dung khong duoc ghi nhan doanh thu vay thi em phai hach toan nhu the nao cho dung ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA