Công ty TNHH nhà nước một thành viên

• Thread starter dungbvsc
  • Ngày gửi
D

dungbvsc

Guest
1/3/06
15
0
0
41
94 Ba Trieu
Chào các bác!
Tôi xin hỏi các bác thảo luận dùm tôi một chút về vấn đề công ty TNHH một thành viên.
Xin nhờ các bác mách nước dùm xem khi thực hiện việc chuyển doanh nghiệp nhà nước thành công ty trách nhiện hữu hạn nhà nước một thành viên thi gặp những khó khăn gi
Các bác có thể thảo luận theo hướng khó khăn và thuận lợi của từng bước thực hiện
Hiện nay tôi mới chỉ có Nghị định 63 và thông tư hương dẫn 01-2002 vế vấn đề này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
dungbvsc nói:
Chào các bác!
Tôi xin hỏi các bác thảo luận dùm tôi một chút về vấn đề công ty TNHH một thành viên.
Xin nhờ các bác mách nước dùm xem khi thực hiện việc chuyển doanh nghiệp nhà nước thành công ty trách nhiện hữu hạn nhà nước một thành viên thi gặp những khó khăn gi
Các bác có thể thảo luận theo hướng khó khăn và thuận lợi của từng bước thực hiện
Hiện nay tôi mới chỉ có Nghị định 63 và thông tư hương dẫn 01-2002 vế vấn đề này.

cái này mình nghĩ bạn nên tham khảo luật doanh nghiệp 2005, nó sẽ chính thức được thực hiện vào tháng 6/2006 (sắp tới rồi đó). Theo luật doanh nghiệp 2005, các doanh nghiệp sẽ không còn phân biệt loại chủ sở hữu (nhà nước, tư nhân, nước ngòai) mà chi phân biệt hình thức kinh doanh (TNHH, CP, Hợp danh..). Khi đó, mình nghĩ dù thành viên của công ty TNHH 1 thành viên là tổ chức nhà nước thì cũng không được ưu đãi hơn là tổ chức hay cá nhân bình thường. Tuy nhiên, khi là Công ty TNHH 1 thành viên, thì chủ sở hữu có lợi hơn vì chỉ phải chịu trách nhiệm hữu hạn trong pham vi tiền vốn của mình đăng ký, nhưng khách hàng giao dịch cũng vì thế mà sẽ cẩn thận hơn với mình. Mình nghĩ sẽ còn có những khó khăn và thuận lợi khác mà sẽ có Nghị định thông tư khác điều chỉnh (mình đang kiếm, chừng nào thấy mình sẽ gửi cho bạn nhe)

ah, hiện nay mình đang có 1 dự thảo của bộ kế họach và đầu tư 2006 về nghị định hướng dẫn chuyển doanh nghiệp nhà nước sang công ty TNHH 1 thành viên và 2 thành viên trở lên. Mình thấy việc chuyển đổi rất đơn giản.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

dungbvsc

Guest
1/3/06
15
0
0
41
94 Ba Trieu
Sao giờ bạn mới có dự thảo thôi sao
Tôi có nghị định và cả thông tư hướng dẫn về vấn đề này tư lâu rôi mà

Vân đề tôi cân thảo luận ở đây là trong qua trình thực hiện chuyển đổi sẽ phải trải qua các bước nhất định theo thông tư. và như vây câu hỏi đặt ra là trong các bước ấy thường gặp phải thuận lợi và khó khăn như thế nào

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
dungbvsc nói:
Sao giờ bạn mới có dự thảo thôi sao
Tôi có nghị định và cả thông tư hướng dẫn về vấn đề này tư lâu rôi mà
dự thảo của mình có date 03/2006 mà bạn, nghị định và thông tư hướng dẫn của bạn đưa ra là đồ cổ rùi

theo dự thảo này:
Quy định chuyển đổi thành công ty TNHH một thành viên
Chuyển đổi thành công ty TNHH một thành viên chỉ là chuyển về hình thức pháp lý, không thay đổi cơ cấu sở hữu, vì vậy dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung quy trình chuyển đổi hiện hành nhằm đơn giản hoá quy trình chuyển đổi, bao gồm các bước sau:
- Chuẩn bị chuyển đổi: Chuẩn bị các tài liệu có liên quan; tiến hành kiểm kê, phân loại, xác định vốn, tài sản, công nợ của doanh nghiệp và lập báo cáo tài chính, xử lý vốn, tài sản, tài chính và lao động; xây dựng, đề xuất mô hình và cơ cấu tổ chức; xây dựng dự thảo điều lệ và dự kiến vốn điều lệ.
- Phê duyệt phương án chuyển đổi và triển khai thực hiện. - Quyết định chuyển đổi và đăng ký kinh doanh.

D

dungbvsc

Guest
1/3/06
15
0
0
41
94 Ba Trieu
Đương nhiên là TT hương dẫn về những vấn đề bạn nói rồi
Bạn thử đọc lại thông tư số 01-2002/TT-BKH xem có như bạn nêu ra không mà lại nói là thông tư cũ

Ý tôi muốn thảo luận ở đây là theo các bạn thì:
Ví dụ: Ở bước Chuẩn bị chuyển đổi chúng ta thường gặp phải những khó khăn gì khi thực hiện

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA