Điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter meo_con_8682
  • Ngày gửi
M

meo_con_8682

Guest
23/3/06
8
0
0
41
Hà Nội
Tháng trước mình kê khai 2 hóa đơn GTGT hàng hóa mua vào nhưng mình quên không tính doanh số chưa thuế + thuế GTGT đầu vào ( do mình insert dòng trên cùng và không áp công thức vào nên tổng không thay đổi ). Sang tháng này mình kiểm tra lại thấy sai và mình không biết phải điều chỉnh giảm như thế nào nữa kia. Mong các bạn chỉ giúp mình với, mình cảm ơn nhiều lắm:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
meo_con_8682 nói:
Tháng trước mình kê khai 2 hóa đơn GTGT hàng hóa mua vào nhưng mình quên không tính doanh số chưa thuế + thuế GTGT đầu vào ( do mình insert dòng trên cùng và không áp công thức vào nên tổng không thay đổi ). Sang tháng này mình kiểm tra lại thấy sai và mình không biết phải điều chỉnh giảm như thế nào nữa kia. Mong các bạn chỉ giúp mình với, mình cảm ơn nhiều lắm:1luvu:
Bạn phải "Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV mua vào các kỳ trước" và "điều chỉnh tăng" ở chỉ tiêu [18] và chỉ tiêu [19] trên tờ khai 01/GTGT.
Làm bảng giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu số 02A/GTGT.
Cách điều chỉnh như sau:
Lấy dòng 1.1 cột 7 trên bảng giải trình 02A/GTGT ghi lên mã số [18] trên tờ khai 01/GTGT.
Lấy dòng 1.1 cột 8 trên bảng giải trình 02A/GTGT ghi lên mã số [19] trên tờ khai 01/GTGT.
Chúc thành công.
Thân!!!

B

bapbe

Guest
16/3/06
9
0
0
Ha Noi
Cho mình xin mẫu bảng Giải trình tờ khai thuế GTGT (mẫu số 02A/GTGT)

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
M

moonbrave

Guest
14/3/06
11
0
0
Hà Nội
Em cũng gặp một trường hợp giống meo con, nhưng em lại kê trùng hoá đơn trong lần kê thuế tháng 3 và tháng 4, vậy em phải làm điều chỉnh giảm.
Nhưng ở muc 1.2 cột 5, 6 em phải ghi giá trị HHDV và thuế GTGT của hoá đơn em ghi nhầm , hay phải ghi tổng số giá trị HDV và tổng số thuế GTGT của tháng 4 em đã kê?
Em cũng là người mới vào nghề.
Mong anh chi nhân đây giúp đỡ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại mục 1.2, Cột 5, 6: Bạn ghi giá trị hàng hóa, dịch vụ và thuế GTGT đã ghi nhầm.

Lý do: Vì kê khai trùng nên lần đầu đã kê khai chính xác, không phải làm điều chỉnh cho lần đó. Lần sau do kê khai trùng nên sai ở chỗ đó và điều chỉnh tại đó mà thôi.

moonbrave nói:
Nhưng ở muc 1.2 cột 5, 6 em phải ghi giá trị HHDV và thuế GTGT của hoá đơn em ghi nhầm , hay phải ghi tổng số giá trị HDV và tổng số thuế GTGT của tháng 4 em đã kê?

M

moonbrave

Guest
14/3/06
11
0
0
Hà Nội
Cám ơn anh Tú Anh nhìu nhìu, thế là em ổn rồi, mấy hôm cứ băn khoăn mãi.

H

hungdt_nb

Guest
23/5/06
1
0
0
Ninh Binh
Mình xin cảm ơn các anh chị trong BQT Webketoan nhiều lắm thực sự là bây giờ mình mới biết thật là bổ ích cho mình vì mình bây giờ đang làm trong lĩnh vực kế toán nên cần trao đổi thông tin và học hỏi nhiều ở các bạn mình cảm ơn nhiều nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA