Bảng đăng ký giá bán với cơ quan thuế của Cơ sở kinh doanh ô tô, xe máy

• Thread starter Lananh082
  • Ngày gửi
L

Lananh082

Guest
12/8/11
2
0
0
Hà Nội
Em chào các bác.
Hiện giờ em đang gặp phải 1 vấn đề khá là nan giải, rất mong có sự giúp đỡ của các bác trong diễn đàn
Có 1 Công ty em biết là công ty TNHH chuyên kinh doanh ô tô, xe máy và được thành lập từ năm 2006
Tuy nhiên đến tháng 09/2010 công ty này mới bắt đầu gửi Bảng đăng ký giá bán xe ô tô lên cơ quan thuế. Và không phải tháng nào cũng gửi mặc dù hầu như tháng nào cũng có sự thay đổi về giá bán xe ô tô.
Em có đọc TT71/2010-TT-BTC và 1 số thông tư nghị định khác có quy định cho các cơ sở kinh doanh xe ô tô, xe máy,... nhưng vẫn chưa trả lời được 2 câu hỏi:
Thời điểm bắt buộc phải đăng ký Bảng giá bán với cơ quan thuế là từ khi nào? Có phải là từ thời điểm TT71 có hiệu lực hay không?
Trường hợp công ty không có đủ các Bảng đăng ký giá bán xe ô tô lên cơ quan thuế ở các lần có sự thay đổi về giá bán thì bị xử phạt như thế nào?
Bác nào biết giúp em với ah.
Em cám ơn các bác trước nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Em chào các bác.
Hiện giờ em đang gặp phải 1 vấn đề khá là nan giải, rất mong có sự giúp đỡ của các bác trong diễn đàn
Có 1 Công ty em biết là công ty TNHH chuyên kinh doanh ô tô, xe máy và được thành lập từ năm 2006
Tuy nhiên đến tháng 09/2010 công ty này mới bắt đầu gửi Bảng đăng ký giá bán xe ô tô lên cơ quan thuế. Và không phải tháng nào cũng gửi mặc dù hầu như tháng nào cũng có sự thay đổi về giá bán xe ô tô.
Em có đọc TT71/2010-TT-BTC và 1 số thông tư nghị định khác có quy định cho các cơ sở kinh doanh xe ô tô, xe máy,... nhưng vẫn chưa trả lời được 2 câu hỏi:
Thời điểm bắt buộc phải đăng ký Bảng giá bán với cơ quan thuế là từ khi nào? Có phải là từ thời điểm TT71 có hiệu lực hay không?
Trường hợp công ty không có đủ các Bảng đăng ký giá bán xe ô tô lên cơ quan thuế ở các lần có sự thay đổi về giá bán thì bị xử phạt như thế nào?
Bác nào biết giúp em với ah.
Em cám ơn các bác trước nha.
Không có chuyện xử phạt ở đây, vì theo thông tư 71 (bây giờ là thông tư 28)thì phải làm bảng kê bán ra trong tháng nộp chung với tờ khai thuế GTGT hằng tháng, nếu kiểm tra thấy thiếu sót thì khắc phục nộp bổ sung trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra, quan trọng là giá bán trên hóa đơn có thấp hơn giá thực tế thu tiền hay không ?(giá càng cao nộp thuế càng nhiều, không lách thuế thì OK !)

L

Lananh082

Guest
12/8/11
2
0
0
Hà Nội
Em cám ơn bác nhanchia.
Nhưng còn một vấn đề nữa em thắc mắc là:
Nếu như chỉ cần làm Bảng kê bán ra trong tháng nộp cùng tờ khai thuế GTGT thì không cần đăng ký Bảng giá bán ra với cơ quan thuế ah?
Bởi vì tại điều 3 Chương I của Thông tư 71 có quy định rằng: Trường hợp cơ sở kinh doanh xe ôtô, xe hai bánh gắn máy thực hiện niêm yết giá bán phù hợp với giá giao dịch thông thường trên thị trường và bán đúng giá giao dịch thông thường trên thị trường hoặc thấp hơn 5% thì được tính thuế theo giá niêm yết (giá niêm yết phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp biết theo từng thời điểm). Các trường hợp có niêm yết giá bán xe ôtô, xe hai bánh gắn máy nhưng bán không đúng quy định trên thì bị ấn định giá bán ra theo giá giao dịch thông thường trên thị trường và ấn định số thuế phải nộp.
Vậy thì giá niêm yết ở đây chính là Bảng giá bán đăng ký với cơ quan thuế chứ ah? Và cứ mỗi khi có sự thay đổi về giá thì phải đăng ký lại Bảng giá bán này?
Còn nếu như là Bảng kê số lượng bán ra hàng tháng thì Công ty này có rồi.
Em cám ơn bác lần nữa nha. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA