Invoice trong ngành vận tải biển

• Thread starter vumoon
  • Ngày gửi
V

vumoon

Guest
13/2/06
9
0
0
43
Bac Giang
Tôi đang công tác ở một công ty vận tải biển. Hiện nay các đại lý ở nước ngoài vẫn thường xuyên gửi invoice cho chúng tôi qua mail hoặc fax (không có dấu hay chữ kí). Tôi rất băn khoăn không biết hoá đơn như vậy có được chấp nhận không (công ty đã kí hợp đồng đại lý với các đại lý nước ngoài). Các bạn hãy sớm cho tôi một lời khuyên nhé. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
vumoon nói:
Tôi đang công tác ở một công ty vận tải biển. Hiện nay các đại lý ở nước ngoài vẫn thường xuyên gửi invoice cho chúng tôi qua mail hoặc fax (không có dấu hay chữ kí). Tôi rất băn khoăn không biết hoá đơn như vậy có được chấp nhận không (công ty đã kí hợp đồng đại lý với các đại lý nước ngoài). Các bạn hãy sớm cho tôi một lời khuyên nhé. Cảm ơn!
Invoice là dạng hóa đơn rồi bạn, phải có dấu hay chử ký.
bạn cho mình hỏi là bạn trả tiền cho các công ty này như thế nào? bằng ngân hàng phải không?

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Invoice của NCC nước ngoài cho mình kèm theo chỉ là chứng từ thêm mà thôi không có cũg chẳng sao! Khi hàng hoá qua mình thì thủ tục khai qua Hải Quan đã chứng minh giá trị và xuất xứ rồi! Bạn hãy yên tâm

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
casablanca_dumus nói:
Invoice của NCC nước ngoài cho mình kèm theo chỉ là chứng từ thêm mà thôi không có cũg chẳng sao! Khi hàng hoá qua mình thì thủ tục khai qua Hải Quan đã chứng minh giá trị và xuất xứ rồi! Bạn hãy yên tâm
bạn mà đi nhận hàng thì phải trình invoice ah, bạn đưa invoice mà không có chử ký gì hết mà hải quan mở tờ khai nhận là mình chít liền.
với lại trường hợp được đưa ra là vận tải biển, vận chuyển thì làm gì có hàng hóa chứng minh trị giá hả bản

V

vumoon

Guest
13/2/06
9
0
0
43
Bac Giang
Việc nhận hàng của mình không cần đến Invoice mà có bộ chứng từ rồi. Invoice chỉ liên quan đến việc thanh toán quốc tế. Mỗi khi ra Ngân Hàng thanhtoán cho đại lý NN, mình phải trình cho họ xem invoice (tất nhiên cũng không có dấu hay chữ kí) và vẫn thanh toán được. Ý mình hỏi ở đây là cơ quan thuế có chấp nhận hoá đơn kiểu như thế không? Bởi vì nước ngoài người ta ít sử dụng con dấu lắm và Invoice như vậy thực chất cũng là hoá đơn đầu vào của mình mà.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
casablanca_dumus nói:

Hàng hoá ở đây là dịch vụ vận tải (Chở thuê) thì làm sao có thủ tục hải quan?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
vumoon nói:

vumoon nói:
Việc nhận hàng của mình không cần đến Invoice mà có bộ chứng từ rồi. Invoice chỉ liên quan đến việc thanh toán quốc tế. Mỗi khi ra Ngân Hàng thanhtoán cho đại lý NN, mình phải trình cho họ xem invoice (tất nhiên cũng không có dấu hay chữ kí) và vẫn thanh toán được. Ý mình hỏi ở đây là cơ quan thuế có chấp nhận hoá đơn kiểu như thế không? Bởi vì nước ngoài người ta ít sử dụng con dấu lắm và Invoice như vậy thực chất cũng là hoá đơn đầu vào của mình mà.
Tất cả đều có bản chính và con dấu. Vì bên kia làm biếng không gửi thôi. Hoặc sợ tốn phí bưu điện. Bạn trình bày khó khăn và nỗ lực yêu cầu người ta sẽ gửi. (Không được tất cả nhưng sẽ được hơn 90%)

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Tại sao khi nhận hàng lại không cần Invoice nhỉ?bên mình nếu không có InVoice gốc thì phải làm công văn nợ Invoice gốc đó, rồi nộp Invoice bản sao.Trong bộ chứng từ nhận hàng lưu trữ nhất thiết phải có Invoice gốc chứ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
phunganh285 nói:
Tại sao khi nhận hàng lại không cần Invoice nhỉ?bên mình nếu không có InVoice gốc thì phải làm công văn nợ Invoice gốc đó, rồi nộp Invoice bản sao.Trong bộ chứng từ nhận hàng lưu trữ nhất thiết phải có Invoice gốc chứ?

Tất cả đều có bạn ạ, nhưng do DN VietNam mình nhỏ, nên hay bị "lép" về đủ mặt. Hầu hết người ta không gửi invoice cho mình chỉ vì một lý do đơn giản là "Không đáng quan tâm" , "làm biếng" hoặc "Không thích gửi", Có một số trường hợp thì sợ tốn chi phí bưu điện...

Tuy nhiên, mình nỗ lực hối thúc, thì người ta nóng ruột sẽ gửi để mình khỏi "léo nhéo" nữa.:freddy:

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
phunganh285 nói:

hình như bạn đã hiểu nhầm trường hợp được đưa ra, invoice được đề cập đến là invoice tiền phí vận chuyển hàng hóa chứ không phải invoice giá trị hàng hóa, đi nhận hàng bắt buộc phải có invoice giá trị hàng hóa với đầy đủ chử ký và cái này chủ hàng lúc nào cũng phải yêu cầu nhà cung cấp gửi đầy đủ.
Invoice được hỏi là invoice phí vận chuyển hàng hóa, mình nghĩ khi bạn thanh tóan qua ngân hàng mà bạn trình invoice không có chử ký thì bắt buộc bạn phải trình thêm cho ngân hàng 1 số giấy tờ chứng minh và có chử ký đầy đủ của bên chuyển tiền và bên nhận tiền. Nhưng cơ quan thuế thì không giống như ngân hàng đâu bạn, ngân hàng là dịch vụ thì họ dễ chịu với mình chứ cơ quan thuế thì đã là hóa đơn chứng từ thì phải có ký xác nhận dù đó là chứng từ nước ngoài. Trước đây, mình làm bên công ty vận tải biển mình luôn bắt đối tác phải gửi chứng từ có chử ký đàng hòang (vì chị kế toán trước đã bị thuế kiểm tra và phạt vì cái vụ này đó).

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Bên mình cũng rơi vào tình trạng tương tự. Họ gửi invoice que e-mail hoặc fax để mình làm thủ tục thanh tóan với ngân hàng thôi, sau đó họ lờ lớ lơ luôn. Có khi nhận được hóa đơn gốc thì đã qua cả thời điểm chốt chi phí cho quyết tóan rồi. Hỏi cán bộ chuyên quản thuế thì được trả lời phải đòi cho bằng được.
Cũng làm như cách của bạn tungson rồi đấy, nhưng xem ra họ chả bít nóng ruột như mình nghĩ gì cả :(

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
chào bạn

Trước đây mình làm cho forwarder,nhận hoá đơn và credit note ( bản gốc và copy) từ rất nhiều nước trên thề giới.Cũng có nhiều invoice không chữ ký, còn dâú thì hiếm vì nước ngoài họ ít dùng dấu trên hoá đơn lắm nhưng mình là văn phòng đại diện nên chẳng sao cả.Để tránh rủi ro, bạn nên thuyết phục họ ký tên tên lên invoice trước khi gởi cho bạn là được rồi,nên attach house bill/master bill & chứng từ thanh toán cho lô hàng đó cùng với hoá đơn khi nhận được ( tất nhiên phải có hợp đồng đại lý nữa).bạn cũng cần hỏi trực tiếp cơ quan thuế quản lý bạn vì đôi khi mỗi nơi mỗi khác

Chúc bạn thành công

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
songviet nói:
Bên mình cũng rơi vào tình trạng tương tự. Họ gửi invoice que e-mail hoặc fax để mình làm thủ tục thanh tóan với ngân hàng thôi, sau đó họ lờ lớ lơ luôn. Có khi nhận được hóa đơn gốc thì đã qua cả thời điểm chốt chi phí cho quyết tóan rồi. Hỏi cán bộ chuyên quản thuế thì được trả lời phải đòi cho bằng được.
Cũng làm như cách của bạn tungson rồi đấy, nhưng xem ra họ chả bít nóng ruột như mình nghĩ gì cả :(
họ lờ lớ lơ là đúng rồi bạn, vì đối với họ chử ký và con dấu hóa đơn giao dịch không quan trọng như mình. bên đó mọi nghiệp vụ phát sinh Sở thuế theo dõi rất dễ vì tài khoản NH của doanh nghiệp bị theo dõi rất chặt.
Mình có 1 cách hơi ma 1 chút và hơi trái quy định mà mình nghĩ đa số các công ty nhập khẩu đều làm nhưng không dám nói ra vì như thế bài của mình sẽ bị admin đá ra mất :wall:

• Like
Reactions: thuynguyen.83
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
vitconlonton nói:
họ lờ lớ lơ là đúng rồi bạn, vì đối với họ chử ký và con dấu hóa đơn giao dịch không quan trọng như mình. bên đó mọi nghiệp vụ phát sinh Sở thuế theo dõi rất dễ vì tài khoản NH của doanh nghiệp bị theo dõi rất chặt.
Mình có 1 cách hơi ma 1 chút và hơi trái quy định mà mình nghĩ đa số các công ty nhập khẩu đều làm nhưng không dám nói ra vì như thế bài của mình sẽ bị admin đá ra mất :wall:

Mình cũng đang muốn làm "ma" có gì gửi e-mail cho mình với nhé.
Mình cũng làm bên vận tải biển, nên thỉnh thỏang có cái không đòi được.:freddy:

real_truth_love@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA