Trích phân bổ xăng dầu

• Thread starter TRANGPHAM0707
  • Ngày gửi
T

TRANGPHAM0707

Sơ cấp
11/8/13
3
0
0
Dong Nai
Em thành viên mới, trước giờ cứ nghĩ mình biết làm kế toán nên ỷ y. Nhưng sau đợt thanh tra thuế này em mới nhận ra rằng mình quá non tay nghề. Qua Diễn Đàn Wedketoan này mong được học hỏi ở các Anh Chị nhìu kinh nghiệm. Mong Anh chị nào biết thì giúp em ah.
Em có 02 vấn đề mong được giúp đỡ ah.
1/ Công Ty em là Cty TM mới mua 01 xe inova 7chỗ. Xe dùng để đi giao dịch làm ăn thôi ah.
Xin các Anh Chị hướng dẫn em các trích khấu hao cho xe và cách tính chi phí xăng dầu ah. 01 tháng em có thể đưa chi phí xăng dầu là bao nhiu ah?
2/ Trước giờ Cty em mua hàng và bán hàng đều phải tự lo vận chuyển. Cty em có mua xe vận chuyển nhưng không có hoá đơn(vì mua xe cũ) nên em không thể đưa vào làm TSCD được, nhưng phí xăng dầu em có được tính vào chi phí bán hàng không ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Trích phân bổ xăng dầu

Em thành viên mới, trước giờ cứ nghĩ mình biết làm kế toán nên ỷ y. Nhưng sau đợt thanh tra thuế này em mới nhận ra rằng mình quá non tay nghề. Qua Diễn Đàn Wedketoan này mong được học hỏi ở các Anh Chị nhìu kinh nghiệm. Mong Anh chị nào biết thì giúp em ah.
1/ Công Ty em là Cty TM mới mua 01 xe inova 7chỗ. Xe dùng để đi giao dịch làm ăn thôi ah.
Xin các Anh Chị hướng dẫn em các trích khấu hao cho xe và cách tính chi phí xăng dầu ah. 01 tháng em có thể đưa chi phí xăng dầu là bao nhiu ah?
2/ Trước giờ Cty em mua hàng và bán hàng đều phải tự lo vận chuyển. Cty em có mua xe vận chuyển nhưng không có hoá đơn(vì mua xe cũ) nên em không thể đưa vào làm TSCD được, nhưng phí xăng dầu em có được tính vào chi phí bán hàng không ah?
Xe không đăng ký tên Cty chi phí dầu sẽ bị loại và không được trích KHTSCĐ
Xe Inova đăng ký xe tên Cty thì lập thẻ TSCĐ, lập bảng đăng ký trích khấu hao thời gian KH 6 - 10 năm gởi chi cục thuế & gửi bảng đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu 100km sử dụng bao nhiêu lít xăng ?

K

koi2202

Sơ cấp
7/11/13
25
0
0
38
bắc ninh

Xe Inova đăng ký xe tên Cty thì lập thẻ TSCĐ, lập bảng đăng ký trích khấu hao thời gian KH 6 - 10 năm gởi chi cục thuế & gửi bảng đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu 100km sử dụng bao nhiêu lít xăng ?

mình tưởng chỉ cần đăng kỳ phương pháp khtscđ với bên thuế thôi, còn chi phí xăng dầu có hóa đơn là được

tranhuyentrang1989

tranhuyentrang1989

Sơ cấp
19/8/13
33
0
6
Hà Nội

Cho e hỏi với, công ty e có thuê xe của cá nhân, cũng lấy hóa đơn xăng dầu, nhưng liệu có phải đăng ký định mức với cơ quan thuế không ạ?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cho e hỏi với, công ty e có thuê xe của cá nhân, cũng lấy hóa đơn xăng dầu, nhưng liệu có phải đăng ký định mức với cơ quan thuế không ạ?
Thuê xe cá nhân phải có Hợp đồng thuê xe xuất HĐ GTGT, thì chi phí xăng dầu mới được ghi nhận & phải đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu

tranhuyentrang1989

tranhuyentrang1989

Sơ cấp
19/8/13
33
0
6
Hà Nội

Thuê xe cá nhân phải có Hợp đồng thuê xe xuất HĐ GTGT, thì chi phí xăng dầu mới được ghi nhận & phải đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu
Em cũng ra thuế mua hóa đơn lẻ, hợp đồng và giấy tờ đầy đủ. Nói chung là tất cả okie, nhưng giờ e mới ớ ra là phải đăng ký tiêu hao, anh có mẫu đăng ký không ạ, cho e mẫu với :)

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Em cũng ra thuế mua hóa đơn lẻ, hợp đồng và giấy tờ đầy đủ. Nói chung là tất cả okie, nhưng giờ e mới ớ ra là phải đăng ký tiêu hao, anh có mẫu đăng ký không ạ, cho e mẫu với :)
cho mail anh gửi mẫu để tham khảo

K

khonglap2013

Sơ cấp
14/11/13
34
0
0
40
BINH DUONG

Em cũng đang cần bảng này,
tiện thể gửi cho em với nhé (thuyadmintdn@gmail.com)

cảm ơn anh nhiều

T

tymhtl

Guest
7/12/13
1
0
0
Can Tho

Anh cũng cho em 1 mẫu với (tduong1991@gmail.com)

Cám ơn nhiều.

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Mình cũng chưa có mẫu (đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu) bạn cho mình xin để tham khảo nhé. Mail của mình là tramuyen2010@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

- Chào bạn.
1.Bạn làm định mức của xe gửi lên bên Quản lý thuế.
2.Bạn dựa vào TT45 thay thế cho TT203 mà xác định năm để trích khấu hao cho xe.
3.Nhớ cuối năm xe chay xăng hay dầu thì phân bổ cho phù hợp nha bạn, có bảng tính đi đâu, bao nhiêu Km, định mức dầu ra sao thì mới ra được số tiền dầu.

T

TRANGPHAM0707

Sơ cấp
11/8/13
3
0
0
Dong Nai

Anh vanthanhtam ơi em cảm ơn anh nhìu nhé. Anh có thể gửi giúp em mẫu đó được ko ah? angelhaimy2011@yahoo.com

Em cảm ơn tất cả mọi người đã giúp em

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Anh vanthanhtam ơi em cảm ơn anh nhìu nhé. Anh có thể gửi giúp em mẫu đó được ko ah? huyenchippoo@gmail.com

Em cảm ơn tất cả mọi người đã giúp em

H

hiennguyencd

Sơ cấp
2/4/10
34
0
6
HN

Bên em cũng có xe chạy vc khách nhưng chưa nghe thấy cái phải đăng ký định mức tiêu hao khi nào ạ?
Trước em mua xe có gửi thuế bản đăng ký và phương pháp trích khấu hao đều hàng năm.nhưng từ năm thứ 2 trở đi thì thuế k nhận nữa và nói là đã đăng ký rồi cứ thế mà dùng thôi
Vâyj anh cho em hỏi:
- Khi em mua xe mới (trong tương lai) thì cần đăng ký những gì để xe đó chạy chuyển khách có hóa đơn được hạch toán chi phí hợp lý xăng dầu nhiên liệu và các chi phí k hác?
- ĐỐi với xe cũ đã đăng ký phương pháp trích khấu hao thì giờ cần bổ sung định mức tiêu hao không ạ? nhờ a cho e xin mẫu e tham khảo ạ! (mail: hiennguyencd@yahoo.com.vn)
EM cảm ơn! Anh Vanthanhtam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA