giúp em sử dụng chức năng Find and Replace trong Excel với !!!

• Thread starter blackleopard123
  • Ngày gửi
B

blackleopard123

Guest
19/4/06
2
0
0
49
asdasd
Em có một bài tập chỉ dùng để luyện đánh bài thôi, nhưng em không biết cách sử dụng hết chức năng Find and Replace trong Excel,,,xiin các anh chị giúp em với. Bài tập của em là tính công làm việc của một công nhân trong một tháng từ ngày 1 đến ngày 31.
Người ta cho mình công của một công nhân trong một tháng (vd là 45,5 ),,,bắt chia 45,5 đó ra cho 31 ngày.Một ngày có thề làm 2,5 công. vậy là mỗi ngày có từ 1 đến 2 công ( hoặc 1,5 hay 2,5 tùy vào số công nhiều hay ít ). Sau khi đã chia ra cho mỗi ngày rồi thì bắt mình phải thay chữ số bằng dấu X, nếu 1 công thì là X, 2 công thì XX, còn 1,5 hay 2,5 thì là X/ hay XX/. nhưng cái khó ở đây là cái dấu / nếu là 0,25 thì dấu / phải nhỏ và lợt và 0,5 thì phải bự và đậm. nhưng nếu trong một ô mà có 1,5 tức là X/ thì dấu / phải lớn và đậm hơn chữ X, em đả thử sử dụng cách tìm và thay 1,5 thành X/ thì được nhưng cố gắn chỉnh định dạng cho dấu / lớn và đậm hơn chữ X thì không thể được,bởi nếu thay như vậy thì chữ X và dấu / sẽ bự và đậm như nhau, nếu trong một bảng tính excel,trường hợp này ít thì còn có thể chỉnh tay cho chữ X nhỏ và lợt hơn dấu / thì được,nhưng nếu vài trăm người mà như vậy, chỉnh xong chắc chết mất.Vậy em xin hỏi có cách nào ( hay công thức nào) có thể cho mặc định được chuyện này không? tức là thay một lần cho tất cả 1,5 = X/, 1,25 = X/. nếu có anh chị nào biết thì giúp em với,,,xin chân thành cám ơn
bảng chấm công mẫu của em đây

Tên 1 2 3 4 5 ....................30 31 T.CONG
Ng van A X/ XX X/ 45.5

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bạn dùng chức năng format khi thay thế để có được ký tự mong muốn.

Trước hết bạn thay thế toàn bộ dấu ,25 = ký tự / thường, sau đó thay toàn bộ ký tự ,5 bàng ký tự / đậm. Tiếp theo tay toàn bộ số 1 = dấu X và số 2 = 2 dấu X.

Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:
B

blackleopard123

Guest
19/4/06
2
0
0
49
asdasd
adam_tran nói:
Bạn dùng chức năng format khi thay thế để có được ký tự mong muốn.

Trước hết bạn thay thế toàn bộ dấu ,25 = ký tự / thường, sau đó thay toàn bộ ký tự ,5 bàng ký tự / đậm. Tiếp theo tay toàn bộ số 1 = dấu X và số 2 = 2 dấu X.

Chúc bạn thành công.

cám ơn bạn đã hồi âm cho mình. mình đang sử dụng cách bạn vừa hướng dẫn đó. Nhưng nếu trong một một ô mà có tới 2 thành phần là X và dấu / (X/) thì khi thay thế cho dấu / vừa đậm và vừa to thì cả chữ X cũng sẽ bị thay đổi thành chữ đậm và to giống như dấu / vậy nhưng mình thì chỉ muốn mỗi dấu / bị thay đổi thôi còn chữ X thì vân giữ mặc định.
Mình đang sử dụng Excel XP nhưng không biết những phiên bản Excel cao hơn có chức năng chỉ replace cho 1 thành phần trong 1 ô không thôi được không? hay có công thức nào làm được đều này kô?
đây là bài mẫu của mình,,bạn download về xem dùm nha
http://www.freewebs.com/tovanphuong2006/mau.xls
XIn cám ơn bạn nhiều lắm

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chẳng ai lại tự đi gây khó khăn cho mình như vậy cả, sao không phân biiệt 0.25 và 0.5 bằng 2 ký tự khác hẳn nhau? Thí dụ chỉ - cho 0.25 và = cho 0.5

M

mysterious_girl

Guest
Em chưa hiểu dùng suyệt lớn, suyệt nhỏ nhằm mục đích gì? Tại sao ở cái cột tổng cộng bác ko dùng công thức gì hết vậy?

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
blackleopard123 nói:
Có bài tập dùng để luyện đánh bài,
Bài tập này không thực tế:1. Sai với Bộ Luật lao động!
nhưng không biết cách sử dụng hết chức năng Find and Replace trong Excel.
Hình như excel không thể vừa thay vừa định dạng đậm nhạt được?! .
Bài tập của em là tính công làm việc của một công nhân trong một tháng từ ngày 1 đến ngày 31.
Người ta cho mình công của một công nhân trong một tháng (vd là 45,5 ),,,bắt chia 45,5 đó ra cho 31 ngày..
Vậy muốn chia thế nào cũng được hay sao?!.
Một ngày có thề làm 2,5 công Vậy là mỗi ngày có từ 1 đến 2 công ( hoặc 1,5 hay 2,5 tùy vào số công nhiều hay ít ). .
Như nói trên đầu!
Sau khi đã chia ra cho mỗi ngày rồi . . .
Bỏ vô sọt để lưu giữ!

P

Phạm Xuân Phú

Guest
14/4/16
1
0
1
34
vô tình lướt qua topic, đùa chứ đề bài ngớ ngẩn quá =)) chỉ mang tính lý thuyết thực hành ở mức độ khó, k có giá trị thực tiễn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA