Quản lý quỹ tiền mặt

• Thread starter trieu.phiyen
  • Ngày gửi
T

trieu.phiyen

Guest
19/4/06
1
0
0
38
Phu Tho
:wall: Lần đầu em phải giữ quỹ... hic.. mà không biết phải làm sao cho tốt... hic... tiền thật tiền giả cũng không biết luôn...anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Đưa mình giữ tiền giùm cho, vậy là chắc ăn, hehe.
Đây là kinh nghiệm của mình
đầu tiên: đề nghị sếp mua máy soi tiền giả + két tiền
kế đến: lập sổ tiền mặt, cuối mỗi ngày đối chiếu lượng tiền thực tế và trong sổ, nếu công ty còn có kế toán theo dõi tài khỏan 111.1 thì đối chiếu luôn với kế toán.
tất cả các phát sinh thu chi tiền mặt điều phải có phiếu thu và phiếu chi có đầy đủ các chử ký và bạn phải lưu 1 bản để tránh trường hợp rắc rối sau này.
theo dõi + tính toán + lên kế họach để bạn chỉ giữ tiền ở 1 số vừa phải, đủ dùng, nếu tiền mà bạn giữ vượt mức đề ra, bạn nên đề nghị sếp đem tiền gửi ngân hàng cho chắc.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
vitconlonton nói:
Đưa mình giữ tiền giùm cho, vậy là chắc ăn, hehe.
Đây là kinh nghiệm của mình
đầu tiên: đề nghị sếp mua máy soi tiền giả + két tiền
kế đến: lập sổ tiền mặt, cuối mỗi ngày đối chiếu lượng tiền thực tế và trong sổ, nếu công ty còn có kế toán theo dõi tài khỏan 111.1 thì đối chiếu luôn với kế toán.
tất cả các phát sinh thu chi tiền mặt điều phải có phiếu thu và phiếu chi có đầy đủ các chử ký và bạn phải lưu 1 bản để tránh trường hợp rắc rối sau này.
theo dõi + tính toán + lên kế họach để bạn chỉ giữ tiền ở 1 số vừa phải, đủ dùng, nếu tiền mà bạn giữ vượt mức đề ra, bạn nên đề nghị sếp đem tiền gửi ngân hàng cho chắc.

Hoàn toàn đồng ý, hiện tại mình cũng đang quản lý giống cách này.Không nên để một lượng tiền mặt quá lớn, không an toàn.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mã két, chìa khóa két do ai bàn giao vậy ta? NGoài bạn ra còn có ai có mã két nữa không? Tốt nhất là một mình bạn có mã két thôi, Giám đốc, Kế tóan trưởng không nên có cái đó làm gì.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HyperVN nói:
Mã két, chìa khóa két do ai bàn giao vậy ta? NGoài bạn ra còn có ai có mã két nữa không? Tốt nhất là một mình bạn có mã két thôi, Giám đốc, Kế tóan trưởng không nên có cái đó làm gì.

Tất nhiên người giữ két có thể thay đổi mã cho vấn đề bảo mật mà. KTT không cần biết mã khóa.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
- Tiền nên sắp xếp theo loại như trong Ngân hàng, nếu bạn đi nộp Ngân hàng thì cũng chỉ cần bốc từng "cục" tiền đi là nhanh nhất.
- Khi nhận tiền nên soi qua 1 lượt xem có tiền giả không. Tiền 100.000đ dễ làm giả nhất, thông thường bạn nên để ý đến màu sắc (tím xanh) ở giữa đồng tiền, nếu lem qua một bên quá nhiều thì nên nghi ngờ. Tiền 50.000đ thì ít giả hơn, nhưng nếu có thì đường viền màu xanh xung quanh bác Hồ sẽ không rõ chữ NHNN mà sẽlà hình giun dế gì đấy.
- Nếu bạn có nhận tiền đô thì cũng cẩn thận xòe ra cho thấy số seri và photo lại, cho người ta ký nhận lên để có bằng chứng. Tiền USD mà mốc thì sẽ có màu hồng và dễ bị mất giá...

Nói chung là càng làm sẽ càng có kinh nghiệm, bạn đừng lo !

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
phunganh285 nói:
Hoàn toàn đồng ý, hiện tại mình cũng đang quản lý giống cách này.Không nên để một lượng tiền mặt quá lớn, không an toàn.

Bạn ơi cho mình hỏi nếu quỹ TM tồn quá nhiều thì bị xử lý ntn? Rủi ro ra sao?
Hiện tại theo sổ sách thì cty mình tồn khoản hơn 800tr nhưng số tiền thực tế thì không nhiều như vậy, có cách nào để giảm quỹ TM xuống không? Mình cũng biết là không nên để tồn quỹ nhiều như vậy nhưng không biết phải làm sao.Mong các bạn chỉ giúp

Mình cảm ơn nhiều

V

valentine

Guest
22/4/06
40
0
0
40
vinh long
Tui thấy bạn là nữ và nhỏ tuổi nữa nên chi cho chut nè.Hàng ngày nên lâp một cái bảng thu-chi tiền mặt trong ngày rồi đến chiều hãy ghi chính thức vào sổ quỹ,như vậy sẽ giảm được sai sót.nhưng nhớ phải có phiếu thu -chi hợp lệ của kế toán hãy chi tiền nhe,nếu không thì không ổn đâu đấy...nhiệm vụ của ban rất đơn giản cẩn thận là biện pháp an toàn,..nếu có gì thắc mắc thì liên lạc với mình.số dt 0919444338 mình sẽ hỏi giúp cho.ok.chúc thành công

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
N. Thanh nói:
Bạn ơi cho mình hỏi nếu quỹ TM tồn quá nhiều thì bị xử lý ntn? Rủi ro ra sao?
Hiện tại theo sổ sách thì cty mình tồn khoản hơn 800tr nhưng số tiền thực tế thì không nhiều như vậy, có cách nào để giảm quỹ TM xuống không? Mình cũng biết là không nên để tồn quỹ nhiều như vậy nhưng không biết phải làm sao.Mong các bạn chỉ giúp

Mình cảm ơn nhiều
trời ơi! cty bạn làm gì mà sổ tồn đến 800triệu vậy? kinh dị quá. Bạn có thể nói cụ thể số tiền tồn trong quỹ đa số là tiền gì không? tiền góp vốn của các thành viên? thu tiền bán hàng? tiền vay? phải coi sổ thì mới biết cách giải quyết cụ thể đuợc bạn ạ. :wall:

levanton

levanton

Cao cấp
Tồn quỹ trên thực tế không đúng với trên sổ sách và chênh lệch lớn, bạn phải có ý kiến, và cùng kế toán tìm nguyên nhân giải quyết. Nguyên tắc là số tiền thực tế trong két phải đúng với trên sổ quỹ và trên sổ theo dõi tiền mặt (TK 111) của kế toán.
Thực tế nhiều công ty mới thành lập, cứ lập phiếu thu theo đăng ký kinh doanh, theo vốn điều lệ mà thực tế không có tiền nộp vào. Trường hợp như vậy bạn đề nghị với Giám đốc giải quyết, có thể chi tạm ứng số tiền chênh lệch, để đảm bảo số liệu khớp đúng giữa sổ sách và thực tế. Làm như vậy bạn khỏi bị trách nhiệm gì và có khi còn giúp kế toán trong việc đối chiếu sổ sách, khi có sai sót trong nghiệp vụ sẽ phát hiện được ngay.

H

hong_nhung0182

Guest
4/7/06
1
0
0
Hà Nội
gửi vitconlonton
Mình cũng giống ban N. Thanh có nghĩa là trên sổ quỹ của minh cũng tồn 1 lượng lớn tiền mặt mà chủ yếu là tiền góp vốn.Mình không biết phải làm sao.Giúp mình với nhé.Cảm ơn nhiều.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
gửi vitconlonton
Mình cũng giống ban N. Thanh có nghĩa là trên sổ quỹ của minh cũng tồn 1 lượng lớn tiền mặt mà chủ yếu là tiền góp vốn.Mình không biết phải làm sao.Giúp mình với nhé.Cảm ơn nhiều.

Mình có thêm ý kiến. Nếu thủ quỹ làm đúng theo những chỉ dẫn trên thì quá tốt. Theo mình tốt hơn nữa thì đề nghị với Lãnh đạo, cuối tháng kiểm quỹ 1 lần, Khi kiểm quỹ phải làm biên bản nghiêm chỉnh, có chữ ký của Kế toán trưởng, Kế toán thu chi, thủ quỹ (nếu có được chữ ký của Giám đốc thì càng tốt). Mục đích là để giải quyết : những ẩn khúc của sự tồn quỹ nhiều và sự không khớp số liệu giữ kế toán và thủ quỹ :dance2::dance2::dance2:

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
gửi vitconlonton
theo mình tiền không nên để chết trong quỹ như vậy.Bạn nên xin ý kiến sếp và ít nhất nên đi gửi ở NH.Vừa tránh rủi ro, vừa sinh lợi nhuận bạn à.:flowersun

L

Lê Minh Phương

Guest
26/7/07
7
0
0
38
Hà Nội
em chào anh chị

em muốn hỏi cách ghi sổ quỹ tiền mặt như thế nào để dễ xem nhất

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Hi bạn Cúc Hương,

Tiền tồn quỹ nhiều đó đâu có thật đâu mà đi gởi NH bạn ơi, do kế toán ghi phiếu thu góp vốn công ty để làm "đẹp" sổ sách thôi :)

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Hi bạn Cúc Hương,

Tiền tồn quỹ nhiều đó đâu có thật đâu mà đi gởi NH bạn ơi, do kế toán ghi phiếu thu góp vốn công ty để làm "đẹp" sổ sách thôi :)
Vụ này mình mới thấy lần đầu nha.Nhứng đã ghi phiếu thu và số tiền đó trên sổ sách vẫn tồn tại quỹ thì phải có thu tiền thực tế chứ?Mình không hiểu lắm?!?!?!?!:wall:

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Có tiền thì cứ tiêu xài thoải mái đi, bạn đừng ngần ngại
Tiêu xong rồi nhớ trốn đi nhá
thân ái

P

phuonghong78

Guest
17/7/07
2
0
0
Phú Thọ
Mình cũng vừa được nhận lại nhiệm vụ thủ quỹ từ kế toán trưởng (bó tay luôn từ đầu với sếp). KTT lập phiếu chi đưa mình không baogiờ kèm chứng từ gì cả. Phiếu chi chỉ có một liên theo mẫu đóng thành quyển. Công ty mình là cty Hàn quốc, mẫu phiếu thu/ chi chỉ có tiếng Việt vậy mà nội dung thanh toán và số tiền (bằng chữ)lại viết tiếng Anh. Không ổn phải không?Mình không họcchuyên ngành kế toán vì là nhân viên nhân sự, rất muốn tìm văn bản để có thể yêu cầu kế toán phải làm 2 liên phiếu chi, thủ quỹ giữ lại một bản. Giúp mình với

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Vụ này mình mới thấy lần đầu nha.Nhứng đã ghi phiếu thu và số tiền đó trên sổ sách vẫn tồn tại quỹ thì phải có thu tiền thực tế chứ?Mình không hiểu lắm?!?!?!?!:wall:

Có gì là lạ đâu,thấy hoài rồi. Trên thực tế tại các dn ngoài quốc doanh kế toán vừa phải ghi cho khớp vốn kd vừa làm " đẹp" báo cáo. ví dụ: đăng ký vốn kd là 800tr: ngân hàng: 500tr, quỹ tiền mặt: 300tr : mà thực tế quỹ tiền mặt làm gì có 300tr thế là để khớp vốn kd kế toán lập phiếu thu để quỹ tiền mặt đủ số tiền cần thiết trên sổ sách. .

V

Vịtđẹt080890

Guest
Bạn không nên căng thẳng quá đâu, nếu bạn sợ mất tiền và sợ tiền giả thị chỉ có Két Sắt và máy soi tiền cái đó báo cáo cho Xếp để mua !. Nhưng không an toàn bằng gửi tiền qua ngân hàng khi đó sổ quỹ bạn mở để theo dõi tiền mặt phải đối chiếu với kế toán thế là xong ! Chúc bạn quản lý tốt nghe !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA