Xuất hóa đơn bán hàng lưu động.

• Thread starter ketoannganh
  • Ngày gửi
K

ketoannganh

Guest
18/6/11
7
0
0
39
Hà Tĩnh
Chào anh chị em chúng mình!
Các anh chị em ơi, mình gặp vấddeeef nan giải rồi nè, các anh chị giúp em với
Cơ quan em kinh doanh thương mại tổng hợp, một ngày có 4 xe ô tô đi bán hàng ở các huyện, số lượng khách hàng mua hàng rất nhiều việc xuất hóa đơn là rất nhiều. Vì đa số khách hàng không lấy hóa đơn nên mình đã đề nghị cơ quan thuế là cho mình xuất hóa đơn theo xe bán hàng, hagf ngày mối xe mình viết chi tiết hàng hóa trên phiếu xuất kho, sau đó xuất hóa đơn giá trị gia tăng với tổng giá trị chưa thuế trên PXK và tính 10% VAT.
Ban đầu cơ quan thuế vẫn chấp nhận cho mình làm thế,nhung hiện nay cq thuế yêu cầu mình thực hiện đúng nghị định 51 là xuất cho từng khách hàng.
Yêu cầu này đối với DN mình là rất khó khăn, mà giao hóa đơn cho nhân viên bán hàng để viêt hàng ngày thì sợ mất mát và sai sót trong việc lập hóa đơn.
Bây giờ có cách nào tốt nhất, tiện lợi nhất mà vẫn thực hiện đúng Nghị định đây các anh chị
Các anh chị cho mình ít chiêu với
mình cảm ơn nhiều nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

River Plate

Sơ cấp
Nếu bộ phận kế toán đông người hoặc bạn có nhiều thời gian thì bạn có thể yêu cầu các nhân viên bán hàng lập bảng kê bán hàng, trong đó ghi rõ các thông tin cần thiết cho việc xuất hóa đơn (như: họ tên, địa chỉ, số lượng...). Cuối mỗi ngày, các nhân viên bán hàng đưa lại các bảng kê này để bạn làm căn cứ xuất hóa đơn.

K

ketoannganh

Guest
18/6/11
7
0
0
39
Hà Tĩnh
hic. mình cảm ơn nhiều nhe. Các bác cho mình hỏi thêm nhé. hàng của cơ quan mình khi lưu thông trên đường thường bị các cơ quan liên ngành ở các huyện kiểm tra. vậy mình chỉ xuất PXK kiêm vận chuyển nội bộ thì liệu các cơ quan này có gì phải bắt bẻ không nhĩ. Mặc dù cuối ngày mình xuất hóa đơn cho các mặt hàng mà khách hàng đã mua
Thêm 1 vấn đề nua. nếu hàng trên PXK kiêm VCNB mà bán không hết thì cuối ngày phải làm sao đây. nhập lại kho hay bán tiếp

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
xuất PXK kiêm vận chuyển nội bộ thì liệu các cơ quan này có gì phải bắt bẻ không nhĩ.

PXK kiêm VCNB kèm theo lệnh điều động là được rùi.

nếu hàng trên PXK kiêm VCNB mà bán không hết thì cuối ngày phải làm sao đây. nhập lại kho hay bán tiếp

PXK kiêm VCNB= hạch toán vào hàng gửi bán theo giá vốn.
Cuối ngày hàng còn dư nhập lại kho hàng hóa, hàng xuất bán kết chuyển giá vốn = tất toán hàng gửi bán theo PXK kiêm VCNB đã xuất.

K

ketoannganh

Guest
18/6/11
7
0
0
39
Hà Tĩnh
Vạy là mình phải hạch toán qua TK 157 hả bác:
Khi xuất hàng: nợ TK 157: Giá vôn trên PXK NB
Có TK 156: Giá vôn trên PXK NB
cuối ngày xuất hóa đơn:
Nợ TK 632: Giá vốn hàng đã bán trên PXK
Nợ TK 156: Giá vốn hàng còn lại trên PXK
Có TK: 157: Tổng giá vốn trên PXK
Và hạch toán khoản doanh thu bình thường phải không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA