Ai là người ký chứng từ kế toán

• Thread starter thuyhuong2201
  • Ngày gửi
T

thuyhuong2201

Guest
23/11/11
2
0
0
38
xuan phuong, tu liem, ha noi
Ký chứng từ kế toán

Anh chị trả lời giúp em câu hỏi này nhé.
cty em là cty cổ phân.có GD và Chủ tịch hội đồng quản trị. Từ T7/2011 trở về trước giám đốc là người ký tất cả các văn bản, hợp đồng, giấy tờ liên quan đến hoạt động của cty. Nhưng từ t8/2011 đến nay, người ký toàn bộ giấy tờ liên quan đến hoạt động của Cty lại là Chủ tịch hội đồng quản trị. Giờ em in chứng từ, sổ sách kế toán thì người ký vào các phiếu (Thu- chi- nhập-xuất), sổ sách kế toán là giám đốc hay Chủ tịch hội đồng quản trị. anh chị giúp em với,

Khóa học Quản trị dòng tiền
kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd
Người ký là giám đốc bạn ạ. Bởi vì chủ tích hội đồng quản tri góp vốn nhưng không trực tiếp tham gia vào các hoạt động của công ty thi không thể ký được.

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Anh chị trả lời giúp em câu hỏi này nhé.
cty em là cty cổ phân.có GD và Chủ tịch hội đồng quản trị. Từ T7/2011 trở về trước giám đốc là người ký tất cả các văn bản, hợp đồng, giấy tờ liên quan đến hoạt động của cty. Nhưng từ t8/2011 đến nay, người ký toàn bộ giấy tờ liên quan đến hoạt động của Cty lại là Chủ tịch hội đồng quản trị. Giờ em in chứng từ, sổ sách kế toán thì người ký vào các phiếu (Thu- chi- nhập-xuất), sổ sách kế toán là giám đốc hay Chủ tịch hội đồng quản trị. anh chị giúp em với,
Trước mình cũng nghĩ ông chủ tịch HDQT là ông ký tất cả giấy tờ của cty, nhưng nay mới biết là ông Tổng Giám Đốc or Giám Đốc

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,211
12
38
35
In the blue Air
Bạn xem lại đăng ký kinh doanh của DN, ai là ngưiơì đại diện theo pháp luật ? Người đó sẽ được ký, và được chịu trách nhiệm

T

thuyhuong2201

Guest
23/11/11
2
0
0
38
xuan phuong, tu liem, ha noi
cty em chủ tịch hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật. vậy ai là người ký chứng từ kế toán.GĐ hay cty HĐ QT

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
cty em chủ tịch hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật. vậy ai là người ký chứng từ kế toán.GĐ hay cty HĐ QT
Người ký chứng từ kế toán là Giám đốc hoặc tổng giám đốc bạn ạ...giống mình lúc trước cứ nhằm lẫn ông CT HĐQT ký tất cả CT chứ

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Tất nhiên là CT HDQT có thể cũng là GD hoặc TGD, nhưng người ký chứng tư kế toán là người đại diện theo pháp luật nên sẽ là GD hoặc TGD bạn nhé

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Bên bạn ấy chủ tịch hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật. Vậy thì chủ tịch hội đồng quản trị là người ký chứng tư kế toán chứ vì bạn nói người ký chứng tư kế toán là người đại diện theo pháp luật.
Thân,

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu
cty em chủ tịch hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật[/B]. vậy ai là người ký chứng từ kế toán.GĐ hay cty HĐ QT
Người nào đại diện theo pháp luật thì người đó ký mà bạn!Trừ khi người đại diện theo pháp luật có quyết định ủy quyền cho giám đốc hay người nào đó ký thay thì người được ủy quyền đó sẽ được phép ký.

D

duongxua

Sơ cấp
10/9/08
31
0
0
Quảng Trị

Trong trường hợp của cty bạn: CT HĐQT là Người Đại diện theo Pháp luật sẽ ký chứng từ kế toán.

Nếu Người đại diện theo PL ủy quyền cho người khác (GĐ hay TGĐ) --> người được ủy quyền sẽ ký các ctừ kế toán.

Thân,

myle84

myle84

Sơ cấp
8/9/11
20
0
1
40
HÀ NỘI
Ðề: Ký chứng từ kế toán

Mình cũng nghi như vậy là hợp lý nhất đấy

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Ký chứng từ kế toán

Chào các bạn,
Đề cập đến việc ai là người ký chứng từ kế toán theo như câu hỏi của chủ đề tài. Mình xin tổng hợp là ý như sau:
1. Xác định được chứng từ kế toán là gì?
Theo luật kế toán, Điều 4 thì
"Chứng từ kế toán là những giấy tờ và vật mang tin phản ánh nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh và đã hoàn thành, làm căn cứ ghi sổ kế toán"
Như vậy chứng từ kế toán có thể là yêu cầu tạm ứng, phiếu thu-chi, hóa đơn mua vào, bán ra...
2. Ai là người ký chứng từ kế toán?
Theo luật kế toán, Điều 20 thì
"2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký. "
Như vậy người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền có thể là người đại diện pháp luật, GĐ, Phó GĐ, kế toán trưởng... sẽ ký loại chứng từ kế toán tương ứng phù hợp với các qui định Nhà nước khác.
VD: Báo cáo tài chính thì yêu cầu phải được ký bởi người lập, kế toán trưởng & người đại diện pháp luật hoặc người được ủy quyền của cty.
Trong khi hoá đơn mua vào thì có cần phải là người đại diện pháp luật của cty mua hàng ký vào chổ người mua hay không? Hoặc theo thông tư 153 thì hoá đơn bán hàng có nhất thiết phải do đại diện pháp luật/Giám đốc ký hay không? Cái này chắc các bạn rõ rồi nhỉ.
Tóm lại, không phải tất cả chứng từ kế toán đều phải được ký bởi đại diện pháp luật hay Giám đốc cty ký. Nếu chủ tịch HĐQT là đại diện pháp luật & ko có thuê Tổng giám đốc hay GĐ thì ông này sẽ ký những chứng từ kế toán tương ứng với trách nhiện của họ. Bạn có thể tham khảo thêm điều lệ & cấu trúc tổ chức cty để xác định rõ hơn nhé.
Hy vọng giải tỏa được thắc mắc của bạn.

N

nangmai

Sơ cấp
16/8/08
5
0
1
38
Hà Nội
Ðề: Ai là người ký chứng từ kế toán

Theo mình người ký chứng từ kế toán là người đại diện theo Pháp luật trong giấy phép Đăng ký kinh doanh đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA