Kho hàng Demo hay kho hàng bảo hành

• Thread starter Nguyễn Quốc Bảo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Chào các bạn,

Mình có một vấn đề rất cần các bạn giúp đỡ. Công ty mình chuyên kinh doanh những thiết bị đầu cuối của Internet, mỗi một lần nhập chủng loại thiết bị mới thì bộ phận kho hàng phải để lại một bộ hay có thể vài bộ chuyển sang kỹ thuật để nghiên cứu & test thiết bị đó. Đồng thời bộ phận kỹ thuật để lại để phòng khi đổi bảo hành thiết bị cho khách.

Như vậy mình phải xuất hóa đơn cho chính công ty mình phải ko? Và mình phải hạch toán bút toán đó như thế nào?

Mình đã hỏi qua Cán Bộ quản thuế mình nhưng họ cứ bảo mình chờ họ xem lại. Và mình đã hỏi đi hỏi lại mấy lần cuối cùng họ cũng ko trả lời cho mình.
Rất mong được các bạn ra tay chỉ giúp. Mình xin cảm ơn nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn viết hóa đơn ra đối với hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ nhưng không có thuế GTGT.

Tùy theo mục đích và bộ phận sử dụng hàng hóa đó để hạch toán chi phí: Nợ TK chi phí (641, 642...)/ Có TK 156.

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Cho mình cảm ơn Tú Anh, như vậy mình xuất hóa đơn cho chính cty mình theo giá vốn (chưa bao gồm VAT) hay là cao hơn giá vốn? Như vậy hóa đơn đó không báo cáo thuế phải không? và có đính kèm theo công văn nào không?

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Cho mình cảm ơn Tú Anh, như vậy mình xuất hóa đơn cho chính cty mình theo giá vốn (chưa bao gồm VAT) hay là cao hơn giá vốn? Như vậy hóa đơn đó không báo cáo thuế phải không? và có đính kèm theo công văn nào không?
Trường hợp của bạn có 2 Trường hợp .
1.) Hàng bên bộ phận kỷ thuật Test mẫu , bạn xuất hoá đơn cho ĐV Bạn theo giá vốn có không tính VAT. Hoạch toán vào 642- chi phí nghiên cứu phát triển.
2.) Hàng bảo trì cho khách hàng , bạn xuất hóa đơn cho đơn vị được bảo trì và ghi rõ nội dung hàng km không tính tiên với thuế VAT là 0% . Bạn hoạch toán vào 641- chi phí bán hàng .
Cả hai trường hợp này điều phải báo cáo thuế . Bạn có thể tìm đọc các thông tư hướng dẫn TTNDN của BTC . Phần chi phí HỢP LỆ HỢP LÝ

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Mình cảm ơn bạn Chi Thanh nhiều nhé. Mình sẽ vào thư viện đọc phần Thông tư mà bạn chỉ cho mình. Có gì ko hiểu nữa thì lại cho mình hỏi tiếp với nghe. Thân chào.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Cho mình cảm ơn Tú Anh, như vậy mình xuất hóa đơn cho chính cty mình theo giá vốn (chưa bao gồm VAT) hay là cao hơn giá vốn?
Bạn xuất đúng bằng giá vốn.
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Như vậy hóa đơn đó không báo cáo thuế phải không? và có đính kèm theo công văn nào không?
Hóa đơn có báo cáo thuế vì mục đích quản lý hóa đơn nhưng sẽ không cộng vào trị giá hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ.

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Tu Anh cho mình hỏi thêm điều này nữa, vậy thì liên đỏ & liên xanh của hóa đơn mình cho vào loại chứng từ nào thì hợp lệ. Lần đầu tiên mình gặp case này nên ngu ngơ quá.

Bạn Chi Thanh ơi chỉ giúp mình cụ thể thông tư nào được ko?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Tu Anh cho mình hỏi thêm điều này nữa, vậy thì liên đỏ & liên xanh của hóa đơn mình cho vào loại chứng từ nào thì hợp lệ. Lần đầu tiên mình gặp case này nên ngu ngơ quá.
Bạn nên kẹp liên xanh với chứng từ đi kèm vì chúng ta đã quen nhìn liên xanh lưu tại DN khi xuất hàng ra.

Nguyễn Quốc Bảo nói:
Bạn Chi Thanh ơi chỉ giúp mình cụ thể thông tư nào được ko?
Thông tư đó không thiết thực và chính xác bằng Thông tư này: Thông tư 120/2003/TT-BTC, phần "Hướng dẫn sử dụng và ghi hóa đơn đối với một số trường hợp cụ thể".

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Tu Anh có thể nói cho mình cụ thể hơn về liên đỏ & liên xanh kẹp vào loại chứng từ nào ko. Cả ngày hôm nay mình vào trang google tìm mãi cái Thông tư 120/2003/TT-BTC mà Tu Anh chỉ, chẳng có nơi (Cả thư viện Webketoan cũng vậy). Hình như lâu quá rồi ko còn lưu nữa mà chỉ cập nhật những TT mới thôi. Tu Anh có biết ở đâu nữa ko chỉ cho mình với. Thanks.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Tu Anh có thể nói cho mình cụ thể hơn về liên đỏ & liên xanh kẹp vào loại chứng từ nào ko.
Liên đỏ và liên xanh kẹp vào đâu thì tùy trường hợp. Như trường hợp của bạn, hàng xuất ra dùng nội bộ, liên xanh sẽ kẹp cùng với phiếu xuất kho, liên đỏ để nguyên trong quyển hóa đơn.

Nguyễn Quốc Bảo nói:
Cả ngày hôm nay mình vào trang google tìm mãi cái Thông tư 120/2003/TT-BTC mà Tu Anh chỉ, chẳng có nơi (Cả thư viện Webketoan cũng vậy). Hình như lâu quá rồi ko còn lưu nữa mà chỉ cập nhật những TT mới thôi. Tu Anh có biết ở đâu nữa ko chỉ cho mình với. Thanks.
Khổ quá! Mất cả ngày tìm mà không ra à? Thư viện WKT có đấy nhưng bạn tìm không kỹ rồi. Bạn vào lại qua đường link này nhé!
http://webketoan.com/thuvien/index.php?PHPSESSID=d412ac4ec2683b4ea35f96ef22056a7d&subcat=13

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Mình đã down được thông tư 120/2003 rồi và cũng đã nhận được mail của bạn.Thanks! Regards

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA