Thay đổi phương pháp tính giá xuất kho

• Thread starter hoabattu84
  • Ngày gửi
H

hoabattu84

Sơ cấp
11/6/10
6
0
0
Ha Noi
Các anh chị ah, Năm 2010 kế toán cũ cty em hạch toán tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ. Nhưng em thấy phương pháp đó không hợp lý đối với chủng loại hàng hóa nhập xuất của cty. Năm nay em thay đổi theo phương pháp: Nhập trước xuất trước. Vì vậy em muốn hỏi:
- Khi thay đổi như vậy thì số liệu tồn cuối kỳ của năm 2010 mình sẽ xử lý thể nào để có thể hạch toán xuất cho năm 2011.
vì dụ: Mặt hàng A tồn cuối kỳ năm 2010 là 02 chiếc, thành tiền 10.000.000.
Ngày 01/01/2011: Xuất kho mặt hàng A: 01 chiếc, thì giá xuất kho lúc này sẽ tính như thế nào ah?
Anh chị giúp em với ah!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sujuft12

Guest
28/11/11
12
0
0
34
Hà Nội
Ðề: Thay đổi phương pháp tính giá xuất kho

Bạn thân mếm!
Nếu bạn muốn thay đổi phương pháp tính giá xuất kho thì bạn cần phải khai báo rùi mới được thay đổi phương pháp tính nhé.
Còn hàng hóa của công ty bạn năm trước tính theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ sang năm nay thay đổi lại phương pháp thì số liệu tồn cuối kỳ của năm 2010 mình sẽ tính theo đúng giá của số tồn cuối năm 2010.
Ngày 01/01/2011: Xuất kho mặt hàng A: 01 chiếc, thì giá xuất kho lúc này sẽ = 01*10.000.000./.
Chúc bạn thành công!
Phần mềm kế toán Intecso!
:welcome_2

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Các anh chị ah, Năm 2010 kế toán cũ cty em hạch toán tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ. Nhưng em thấy phương pháp đó không hợp lý đối với chủng loại hàng hóa nhập xuất của cty. Năm nay em thay đổi theo phương pháp: Nhập trước xuất trước. Vì vậy em muốn hỏi:
- Khi thay đổi như vậy thì số liệu tồn cuối kỳ của năm 2010 mình sẽ xử lý thể nào để có thể hạch toán xuất cho năm 2011.
Ngày 01/01/2011: Xuất kho mặt hàng A: 01 chiếc, thì giá xuất kho lúc này sẽ tính như thế nào ah?
Anh chị giúp em với ah!

Khi thay đổi phương pháp tính giá hàng tồn kho thông thường sẽ ảnh hưởng nhiếu đến kqsxkd của DN, tuy nhiên theo qui định bạn phải thuyết minh rõ sự thay đổi trên báo cáo TC phần thuyết minh, sự ảnh hưởng của nó đến kết quả KD

• Like
Reactions: Tramteo
H

hoabattu84

Sơ cấp
11/6/10
6
0
0
Ha Noi

Em vừa mới vào công ty mới này, em thấy kế toán cũ của công ty tính giá hàng tồn kho theo PP bình quân gia quyền không hợp lý cho các mặt hàng lắm. Nên em có ý định thay đổi sang phương pháp FIFO nhưng em thấy nó ảnh hưởng rất nhiều trong kqkd của cty quá!. Công ty em làm thương mại mặt hàng cửa cuốn. Trong 1 tháng bên em nhập hàng cửa cuốn lần đầu SL 01 bộ ĐG 30.000.000, lần sau với SL 02 bộ ĐG 15.000.000. Vậy Giá vốn là: (15trieu x 2 + 30trieu x 1)/3 = 20trieu.
Khi xuất bán hàng thì: Lần đầu xuất bán SL 01 Bộ ĐG bán 32 trieu với GV là 20trieu thì rất là ok, nhưng xuất bán lần 2 trong tháng SL 02 Bộ ĐG bán 16 triệu mà GV lại 20 triệu thì thấy không hợp lý lắm đúng không ah, vì giá vốn cao hơn giá bán nhiều. Vậy anh chị tư vấn giúp em có nên thay đổi cách tính giá hàng tồn kho theo FIFO không ah. Theo FIFO thì nhập 01 Bộ GV 30trieu thì xuất bán ĐG bán là 32.trieu, còn nhập 02 Bộ ĐG 15trieu rồi xuất 02 Bộ ĐG 16trieu sẽ hợp lý hơn.

N

ngocmun

Sơ cấp
8/11/09
19
0
1
36
Ha Noi

Các anh chị cho em hỏi với ạ.
Công ty em năm 2010 tính giá HTK thep PP Nhập trước xuất trước, đến giờ chuẩn bị quyết toán làm báo cáo Tc năm 2011 thì em dùng PP Bình quân gia quyền có được ko hay phải khai báo với cục thuế từ đầu năm. Nếu năm 2011 không thay đổi được thì đành năm 2012 thôi, Và cho em hỏi khi thay đổi phương pháp tính giá như này có phải gửi công văn lên chi cục thuế ko hay chỉ cần thuyết minh trên báo cáo tài chính??? Help!!!

M

muathu90

Guest
16/10/10
2
0
0
33
Hà Nội

Các anh chị ơi, cho em hỏi, phương pháp tính đơn giá vốn vật tư theo phương pháp trung bình tháng thì làm như thế nào ạ?

Hãy tính đơn giá vốn vật tư X (theo phương pháp trung bình tháng) khi xuất vào ngày 12/02 theo bảng liệu dưới đây:
Tình hình nhập/ xuất vật tư X trong tháng 2 như sau:
Ngày Nhập/ Xuất Số lượng Đơn giá
01 Tồn đầu kỳ 100 10.5
05 Nhập 110 11
08 Nhập 120 10.7
12 Xuất 220
15 Nhập 100 10
20 Nhập 150 9.5
25 Xuất 300
28 Nhập 100 10.2

Nó có giống bình quân gia quyền không ạ? anh chị giúp em và gửi vào hòm mail cho em được không ạ? em cân gấp, mai em thi huhu.
Mail: bientigon@gmail.com
Tks anh chị nhiều ạ!!!

R

royal7291

Guest
29/12/11
2
0
1
33
Bien Hoa, Đồng Nai

Nó chênh lệch như vậy là do 2 lần bạn nhập cửa cuốn, đơn giá chênh lệch nhau wa lớn. Nên khi bạn sử dụng phương pháp BQGQ thì nó sẽ đưa ra 1 cái giá nằm ở khoảng giữa. Và bạn phân tích theo phương pháp thực tế đích danh cho nên dẫn tới sự chênh lệch như vậy (thường thì người ta sử dụng pp BQGQ thì ít khi để ý tới giá vốn cụ thể của từng mặt hàng. Theo mình nghĩ thì việc chọn phương pháp tính giá xuất kho nó ảnh hưởng rất nhiều đến kết wa hoạt động kinh doanh. Đa số các doanh nghiệp chọn pp BQGQ vì nó thường ổn định, ít ảnh hưởng. Trường hợp của bạn thì đơn giá cửa cuốn đang có chiều hướng giảm để tăng lợi nhuận thì bạn nên lựa chọn pp LIFO. Chào bạn!

M

movecobe

Guest
2/12/11
6
0
0
36
Thai nguyen

Mình nghĩ là nếu dn bạn là dn nhỏ thì nên đăng ký với thuế tính giá vốn theo PP bình Quân cả kỳ dự trữ (kỳ là 1 tháng) như vậy thì cuối tháng mình mới phải tính giá vốn, mình vừa hoàn thiện một file theo dõi nhập xuất tồn, tính giá vốn theo pp này, bạn có thể vào trang http://thanhkhoan.com của mình để down hoặc pm vào nick movecobe1087 mình sẽ thiết kế lại theo yêu cầu của bạn.

công thức TB tháng là: Giá vốn bq tháng/ đvsp = (Giá trị tồn đầu tháng + giá trị nhập trong tháng)/(số lượng tồn đầu tháng + số lượng nhập trong tháng)
=> giá vốn hàng bán = giá vốn bq đvsp * số lượng sp đã bán
(tính riêng cho từng sp)

N

ngocmun

Sơ cấp
8/11/09
19
0
1
36
Ha Noi

Mình nghĩ là nếu dn bạn là dn nhỏ thì nên đăng ký với thuế tính giá vốn theo PP bình Quân cả kỳ dự trữ (kỳ là 1 tháng) như vậy thì cuối tháng mình mới phải tính giá vốn, mình vừa hoàn thiện một file theo dõi nhập xuất tồn, tính giá vốn theo pp này, bạn có thể vào trang http://thanhkhoan.com của mình để down hoặc pm vào nick movecobe1087 mình sẽ thiết kế lại theo yêu cầu của bạn.

công thức TB tháng là: Giá vốn bq tháng/ đvsp = (Giá trị tồn đầu tháng + giá trị nhập trong tháng)/(số lượng tồn đầu tháng + số lượng nhập trong tháng)
=> giá vốn hàng bán = giá vốn bq đvsp * số lượng sp đã bán
(tính riêng cho từng sp)
Cảm ơn bác rất nhiều. Nhưng năm 2010 em dùng PP NTXT, giờ cuối năm mới làm báo cáo sổ sách năm 2011, em tính theo giá Bình quân, và thuyết inh trên bảng thuyết minh BCTC (Tức là ko gửi công văn tới thuế) có đc ko?? Nhưng em nghe nói muốn thay đổi PP thì phải thông báo từ đầu năm với thuế có phải ko ạ?? Mong bác giúp!!!!!!

M

movecobe

Guest
2/12/11
6
0
0
36
Thai nguyen

Thuế họ ít vào đây đọc lắm cho nên tốt nhất bạn cứ trực tiếp lên đó hỏi. Theo mình nếu sự thay đổi của bạn mà ko làm ảnh hưởng nhiều hay ảnh hưởng đột biến tới giá vốn thì thuế họ sẽ bỏ qua thôi, mà nói chung cũng tùy từng nơi..

A

anhhoang02

Trung cấp

Các bác trả lời rất rõ ở trên rồi.
Trong một năm tài chính chỉ được áp dụng một phương pháp duy nhất.
Phương pháp nào cũng giống nhau Khi hàng hoá đó hết hàng trong một năm tài chính;

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội

Cảm ơn bác rất nhiều. Nhưng năm 2010 em dùng PP NTXT, giờ cuối năm mới làm báo cáo sổ sách năm 2011, em tính theo giá Bình quân, và thuyết inh trên bảng thuyết minh BCTC (Tức là ko gửi công văn tới thuế) có đc ko?? Nhưng em nghe nói muốn thay đổi PP thì phải thông báo từ đầu năm với thuế có phải ko ạ?? Mong bác giúp!!!!!!
Quy định của chuẩn mực kế toán số 1 - Chuẩn mực chung về nguyên tắc Nhất quán trong kế toán (Nguyên tắc thứ 5)
07. Các chính sách và phương pháp kế toán doanh nghiệp đã chọn phải được áp dụng thống nhất ít nhất trong một kỳ kế toán năm. Trường hợp có thay đổi chính sách và phương pháp kế toán đã chọn thì phải giải trình lý do và ảnh hưởng của sự thay đổi đó trong phần thuyết minh báo cáo tài chính.
Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA