Cửa hàng tư nhân có được xuất VAT???

• Thread starter vn7xmen
  • Ngày gửi
V

vn7xmen

Sơ cấp
13/3/06
39
1
8
Ha Noi
Em nhận được một hoá đơn VAT của một cửa hàng tư nhân. Không có dấu tròn. Vậy anh chị cho em hỏi cửa hàng tư nhân có được phép xuất hoá đơn GTGT không?
Em xin cảm ơn mọi sự giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
vn7xmen nói:
Em nhận được một hoá đơn VAT của một cửa hàng tư nhân. Không có dấu tròn. Vậy anh chị cho em hỏi cửa hàng tư nhân có được phép xuất hoá đơn GTGT không?
Em xin cảm ơn mọi sự giúp đỡ

Nhưng em ơi, chị thấy câu hỏi của em có phần bất hợp lý: cửa hàng tư nhân thì làm gì có HĐ VAT, chỉ có HĐ thường thôi (HĐ trực tiếp đó). Mà nếu HĐ đó thì làm gì có dấu tròn hả em?

V

vn7xmen

Sơ cấp
13/3/06
39
1
8
Ha Noi
Dạ đúng như vậy. Cho nên em mới thấy ngạc nhiên và phải hỏi lại cho chắc trước khi loại hoá đơn này.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp đã thực hiện đầy đủ việc mua, bán hàng hóa, dịch vụ có hóa đơn chứng từ và ghi chép sổ sách kế toán thì sẽ được cơ quan thuế xét cấp hóa đơn GTGT.

Do đó, cửa hàng tư nhân có thể có hóa đơn GTGT để xuất.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp đã thực hiện đầy đủ việc mua, bán hàng hóa, dịch vụ có hóa đơn chứng từ và ghi chép sổ sách kế toán thì sẽ được cơ quan thuế xét cấp hóa đơn GTGT.
Đia Tu Anh: Trường hợp này mình gặp lâu rồi nhưng không biết lúc đã được xét cấp hóa đơn GTGT rồi thì họ có được chuyển sang tính thuế GTGT khấu trừ không? Hay nói cách khác là có mô hình Hộ kinh doanh cá thể tính thuế theo phương pháp khấu trừ không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Được chứ! Kể từ tháng cơ quan thuế cho phép sử dụng hóa đơn GTGT thì họ sẽ nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.

Nếu chuyển sang sử dụng hóa đơn GTGT rồi mà vẫn phải tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì còn có ý nghĩa gì nữa?

V

vn7xmen

Sơ cấp
13/3/06
39
1
8
Ha Noi
Kết luận cuối: Hoá đơn này vẫn khai thuế GTGT được.
Em xin cảm ơn các ý kiến đóng góp

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hỏi được, ăn quen hỏi tới :)

To Tu Anh: Vậy thì khi đó họ phải thực hiện chế độ sổ sách như thế nào? Ghi kép hay ghi đơn?

Mình không cần thiết nhưng lỡ rồi thì hỏi tới cho biết thêm vậy mà :)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ối! Cái nhà bác này! Em đã trả lời ở bài 4 rồi đó thôi! Thực hiện chế độ sổ sách đầy đủ như đối với công ty bác ạ. Tài khoản nào trong bảng thì ghi kép, tài khoản nào ngoài bảng thì ghi đơn. Tùy từng trường hợp bác nhỉ!

OldNTV nói:
To Tu Anh: Vậy thì khi đó họ phải thực hiện chế độ sổ sách như thế nào? Ghi kép hay ghi đơn?

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Về nguyên tắc thì có nhưng trên thực tế ....?
Pa thấy thằng tư nhân nào có đủ sổ sách kế toán như công ty không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA