Trị giá tính thuế trên tờ khai HQ và DT chưa thuế trên BCT

• Thread starter Nguyễn Quốc Bảo
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Chào các bạn,

Nhờ các bạn chỉ giúp mình vấn đề này với. Trên thực tế công ty mình trả tiền hàng theo Invoice qua ngân hàng là:

1. Tiền hàng : 23.349.170đ
2. Thuế nhập khẩu 4.198.012đ
3. Thuế Vat (10%) 3.218.476đ

Trên tờ khai HQ thì:
1. Trị giá tính thuế là: 27.986.753đ
2. Thuế nhập khẩu : 4.198.012đ
3. Thuế Vat (10%) : 3.218.476đ

Vậy khi mình báo cáo thuế để khấu trừ Vat đầu vào thì phần doanh thu chưa thuế minh sẽ chọn (27.986.753đ + 4.198.12đ) hay là (23.349.170đ + 4.198.012đ). Mong các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
:dzo: Theo mình Bộ chứng từ nhập khẩu của bạn có vấn đề :
Người lập tờ khai hải quan bị lộn không vậy !
Bạn có thể kiểm tra lại bằng cách sau :
1. thuế Nk = Tiền hàng * tỷ lệ thuế nhập khẩu (có quy định trên tờ khai nhập khẩu)
2. Thuế Vat = (Tiền hàng + Thuế NK + Thuế tiêu thụ đặc biệt)* 10%
Hay là bạn còn thiếu thuế Tiêu thụ đặc biệt vậy ?

T

thudaohvtc

Guest
19/4/06
12
0
1
40
hà nội
Bạn đã kiểm tra kỹ lại thông tin chưa?
Trên tờ khai thuế NK là trị giá tính thuế đã bao gồm cả chi phí vận chuyển(F) và bảo hiểm(I), chứ không chỉ bao gồm tiền hàng.
Vì vậy, bạn cần xem lại: Công ty bạn NK theo giá FOB hay giá CIF?
Có thể Cty bạn nhập khẩu theo giá FOB nên tiền hàng thanh toán qua Ngân hàng chưa bao gồm phí vận chuyển

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Chào các bạn,

Nhờ các bạn chỉ giúp mình vấn đề này với. Trên thực tế công ty mình trả tiền hàng theo Invoice qua ngân hàng là:

Trên tờ khai HQ thì:

Vậy khi mình báo cáo thuế để khấu trừ Vat đầu vào thì phần doanh thu chưa thuế minh sẽ chọn (27.986.753đ + 4.198.12đ) hay là (23.349.170đ + 4.198.012đ). Mong các bạn giúp mình với.

Đương nhiên là bạn phải căn cứ vào inv. Trị giá tính thuế trên TKHQ chỉ là lượng do HQ họ quy đổi ra để tính thuế theo quy định thôi. VD: theo quy định thì trị giá để tính thuế phải là giá CIF, nếu bạn NK theo giá FOB thì họ sẽ cộng thêm cước v/c (F) và bảo hiểm (I) vào trị giá tính thuế nữa. Và vì vậy nên sẽ có sự khác biệt giữa trị giá hàng hoá trên inv và TKHQ. Vậy thôi bạn à!

Sửa lần cuối:
N

ngochmcc

Guest
13/10/04
11
0
0
45
Nghe An
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Chào các bạn,

Trên tờ khai HQ thì:

Theo tôi nghĩ: Doanh thu chưa thuế là khoản doanh thu mà doanh nghiệp bạn có được khi chưa khấu trừ thuế. Vì vậy bạn sẽ chọn: 23.349.170đ + 4.198.012đ. Bởi bạn đã vào số kế toán theo dõi hàng của bạn là invoice chứ không phải là Tờ khai Hải Quan.
Bạn tìm hiểu thêm nhé.

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Cảm ơn các bạn nhiều nhé. Thực ra nói như bạn Chi Thanh & thudaohvtc thì bộ chứng từ mình có vấn đề thật. Trong Invoice của mình có cả Frieght cost rồi, vậy mà giao nhận TNT SGN họ lấy (tiền hàng + cước vận chuyển) *1.203 = Giá CIF (Họ coi giá CIF này chính là trị giá tính thuế). Từ CIF này họ nhân với 15% thuế NK = Thuế nhập khẩu phải đóng. Chính vì thế mà bây giờ mới dẫn đến sự khác biệt chết người này. Nếu chọn theo cách của bạn ngochmcc thì mới khớp với chứng từ NK và thanh toán qua ngân hàng, nếu chọn theo tờ khai HQ thì ko biết khóc hay cười. Các bạn thấy mình nên chọn cách nào, giúp mình sáng suốt với. Thân chào.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Cảm ơn các bạn nhiều nhé. Thực ra nói như bạn Chi Thanh & thudaohvtc thì bộ chứng từ mình có vấn đề thật. Trong Invoice của mình có cả Frieght cost rồi, vậy mà giao nhận TNT SGN họ lấy (tiền hàng + cước vận chuyển) *1.203 = Giá CIF (Họ coi giá CIF này chính là trị giá tính thuế). Từ CIF này họ nhân với 15% thuế NK = Thuế nhập khẩu phải đóng. Chính vì thế mà bây giờ mới dẫn đến sự khác biệt chết người này. Nếu chọn theo cách của bạn ngochmcc thì mới khớp với chứng từ NK và thanh toán qua ngân hàng, nếu chọn theo tờ khai HQ thì ko biết khóc hay cười. Các bạn thấy mình nên chọn cách nào, giúp mình sáng suốt với. Thân chào.

Mình hiểu vấn đề của bạn thế này không biết có đúng ko: trong inv của bạn đã bao gồm cả tiền hàng & cước phí v/c rồi, nhưng cty giao nhận vẫn cứ cộng thêm cả khoản phí v/c vào khi tính trị giá tính thuế?

Nếu vấn đề là như vậy thì:
*/ V/v hạch toán và kê khai thuế: bạn vẫn căn cứ vào inv bình thường.
*/ Vấn đề chính ở đây là phần thuế đã bị nộp lố do bị nhầm lẫn khi quy đổi trị giá tính thuế. Bạn nên xác định lỗi là do ai để quy trách nhiệm. Nếu do cty giao nhận làm nhầm thì bạn có thể đòi lại họ khoản thuế nộp lố đó, hoặc là cũng có thể do bộ chứng từ của bên bạn cung cấp cho cty giao nhận không rõ ràng, vì vậy mới dẫn đến nhầm lẫn. Bên bạn cũng có thể làm công văn gửi hải quan để xin hoàn lại phần thuế nộp thừa (nhưng mình nghĩ có lẽ chắc hơi khó đấy).

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Cảm ơn Orchidvn nhiều. Bạn đã hiểu đúng case của mình, TNT SGN đã tính nhầm thêm một lần nữa cước V/c. Bây giờ mình có thể căn cứ trên Invoice để làm doanh thu chưa thuế cho BCT phải ko, mình chỉ muốn chắc là đúng chứng từ sổ sách kế toán thôi. Còn phần thuế bị nốp lố đó là do đại lý giao nhận họ đã làm sai, vì trên Invoice ghi rất rõ ràng. Mình cũng nghĩ là rất khó khi xin hoàn lại phần thuế bị nộp thừa đó! Một lần nữa mình xin cảm ơn bạn rất nhiều. Thân chào

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Nguyễn Quốc Bảo nói:
Mình cũng nghĩ là rất khó khi xin hoàn lại phần thuế bị nộp thừa đó!

Nếu công ty bạn có đủ chứng từ cần thiết chứng minh việc nộp thừa thuế thì trong vòng 1 năm, kể từ thời điểm phát hiện ra sai sót, công ty hoàn toàn có quyền yêu cầu cơ quan HQ hoàn lại thuế NK (chỉ thuế NK thôi nhé, chứ cơ quan HQ không giải quyết các trường hợp nộp thừa thuế VAT đâu. Nếu nộp thừa thuế VAT thì bạn phải đến làm việc với CQ thuế cơ). Việc này không có gì là khó hết. Bạn đọc kỹ lại điểm 11, phần E, TT 113/2005/TT/BTC nhé! Thân mến! :)

N

Nguyễn Quốc Bảo

Guest
Chào One,
Cảm ơn bạn, có phải khi mình yêu cầu HQ tính lại TNK thì đồng thời Cty mình cũng phải đem toàn bộ số hàng hóa NK đó để HQ kiểm hóa lại phải ko. nếu như thế thì ảnh hưởng đến hoạt động của Cty. Vì khi nhập về là mình xuất bán cho khách hàng rồi. Hàng ko còn đủ để thực hiện việc này.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Khi tính thuế NK, tùy thuộc vào phương thức mua hàng & giá trị của hàng hóa NK, HQ sẽ áp dụng mức giá tính thuế cụ thể cho từng DN.
Nếu giá phương thức mua hàng là FOB hay Ex-work thì HQ sẽ áp dụng công thức (tiền hàng + cước vận chuyển + Bảo hiểm (nếu có)) *1.203 để quy đổi ra trị giá CIF của hàng hóa để căn cứ và đó tính thuế NK.

Ngòai ra, trị giá trên HĐ thương mại hoặc invoice nếu quá thấp, HQ sẽ không chấp nhận theo trị giá tự khai của DN mà sẽ áp một mức giá tối thiểu theo danh mục đã ban hành cho mặt hàng đó để làm căn cứ tính thuế.

=> Vì vậy, căn cứ để hạch tóan kế tóan hàng NK là giá trị thực thanh tóan với người bán qua ngân hàng của DN (theo tỷ giá gì thì còn tùy thuộc vào quy định của bộ máy kế tóan DN đó) + thuế NK & thuế GTGT thực nộp (theo biên lai nộp thuế cho HQ).

Còn có một trường hợp nữa : DN tự khai giá trị hàng theo HĐTM & invoice, HQ tạm thời chấp nhận giá trị đó để tính thuế, cho phép làm thủ tục thông quan để giải phóng hàng cho DN nhanh chóng. Sau đó, họ sẽ có một công đọan tham vấn giá. Tức là DN phải chứng minh rằng giá bán của mình là hợp lý so với giá trị hàng nhập đã khai (mức LN gộp không vượt quá 15 đến 20% tùy lọai mặt hàng) và cũng không quá thấp so với mặt bằng giá thị trường. Nếu DN không "CM" được điều này thì HQ sẽ áp dụng giá tối thiểu hoặc giá tham vấn trên thực tế thị trường để tính lại thuế cho DN. => Khi đó, phần thuế NK phát sinh thêm sẽ được hạch tóan công thêm vào giá trị hàng đã NK nếu như hàng vẫn còn lưu kho. Nếu hàng đã bán hết thì đưa vào 632.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA