Hoá đơn bán lẻ và biên nhận thì làm sao đây

• Thread starter valentine
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

valentine

Guest
22/4/06
40
0
0
40
vinh long
Càc bạn ơi minh là một thành viên rất mới của WKT,thật sư mình ko co đủ thời gian để đọc hết tất cả các bài viết nên ko biết co ai đã hỏi chưa nhưng dù co rồi thì các bạn cũng trả lời cho mình biết nhe.mình mới ra trường thôi ,rất cần sự giúp đỡ của các bạn.mình vào lam ở một cty TNHH cũng mới thành lập thôi,các bạn biết đó cty mới thành lập thì co rất nhiều CP phát sinh ,như mà Cty lai thành lập ở thôn quê nên việc mua hàng hoá thì chỉ có HĐ bán lẻ thôi,rất là ít HĐ đỏ,còn v/c và các CP khác chỉ có biên nhận thôi nên mình phải thường xuyên đi mua Hđ ở chi cục thuế,việc mua HĐ như vậy co giới hạn ko,có gặp điều gì khó khăn sau này ko?cty mình lại chưa co ktt nên sổ sách rất thô sơ,các bạn có thể cho mình một lời khuyên về việc sử dụng mẫu sổ ko,nếu có thể các ban gửi mail cho minh một số mẫu biểu dùng trong một cty TNHH rất cám ơn các bạn.thank you!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Chào em !
có thể tải quyết Định 15/2006 CỦA BỘ TÀI CHÍNH Lấy các mẫu biểu phù hợp với cơ quan bạn mà áp dụng !
Em cần yêu cầu các bộ phận mua hàng và kế toán thanh toán lập bộ chứng từ mua hàng, chi phí cho hợp lý và hợp lệ em à !
Các quy định này có hướng dẫn ở Thông tư 88 củ BỘ TÀI CHÍNH
Hóa đơn Vat yêu cầu họ ghi đúng Mã số Thuế , Địa chỉ công ty . Các chi phí hợp lệ là các chi phí có đầy đủ hoá đơn chứng từ .
Về thu mua nông sản phải có bảng kê và Hoá đơn thu mua nông sản. ....NHIỀU LẮM em cần đọc các thông tư hướng dẫn em à !
Bạn cần đề nghị với ban giám đốc về chi phí hợp lý hợp lệ . thành lập quy định về chứng từ thanh toán và thẩm quyền ký duyệt phổ biến cho các bộ phận có liên quan !....vvv.
Chúc em thành công !

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To : valentine
Để bắt đầu từ con số 0 đó bạn nên bớt chút thời gian đọc các quyết định và thông tư hướng dẫn ban hành về chế độ kế toán . Mình cho bạn đường linh các văn bản pháp quy mới bạn hành của bộ tài chính và bạn chú ý ở " dòng thứ 10 " trong cột các văn bản đó có QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 Về việc ban hành Chế độ Kế toán doanh nghiệp . Bạn tham khảo và nghiên cứu nhé.
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=250&page=2

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
valentine nói:
như mà Cty lai thành lập ở thôn quê nên việc mua hàng hoá thì chỉ có HĐ bán lẻ thôi,rất là ít HĐ đỏ,còn v/c và các CP khác chỉ có biên nhận thôi nên mình phải thường xuyên đi mua Hđ ở chi cục thuế,việc mua HĐ như vậy co giới hạn ko,có gặp điều gì khó khăn sau này ko?
Chỉ có một số chi phí nhỏ lẻ phát sinh tại DN thì cơ quan thuế mới chấp nhận hóa đơn bán lẻ. Còn hàng hóa mua về mà sử dụng giấy biên nhận hoặc hóa đơn bán lẻ thì không được chấp nhận. Nếu gặp phải người bán hàng không có hóa đơn thì bạn phải yêu cầu họ ra cơ quan thuế mua hóa đơn bán hàng.

Nếu không thực hiện việc này, những cái giấy biên nhận và hóa đơn bán lẻ để mua hàng sẽ bị loại tất.

valentine nói:
cty mình lại chưa co ktt nên sổ sách rất thô sơ,các bạn có thể cho mình một lời khuyên về việc sử dụng mẫu sổ ko,nếu có thể các ban gửi mail cho minh một số mẫu biểu dùng trong một cty TNHH rất cám ơn các bạn.thank you!
Bạn xem hướng dẫn của bạn BUI CHI THANH và lequanghuy nhé!

V

vuminh1601

Guest
28/9/07
25
0
1
hn
Chào tất cả các bạn trên WKT! Công ty mình làm về lĩnh vực xây lắp. Hiện tại công ty mình mới nhận làm "Đắp bờ mương" cho một UBND xã. trong dự toán họ lập chỉ có mỗi phần nhân công Mã hiệu AB.13211:
I.Chi phí trực tiếp:
- 1.Chi phí nhân Công: 500.000.000 (NC)
- 2. Trực tiếp phí: T = 1,5% NC 7.500.000 (T)
II.Chi phí khác:
III> Tổng dự toán: 507.500.000
và đến khi làm quyết toán mình cũng đã làm đúng như trên.
Vậy, bây giờ xuất hóa đơn GTGT cho họ thì phải làm thế nào cho đúng chế độ có thuế hay không. (Vì trong dự toán họ lập và quyết toán mình làm cũng không có thuế). Mình chưa biết phải làm thế nào, Rất mong mọi người chỉ giúp.

Sửa lần cuối:
C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Càc bạn ơi minh là một thành viên rất mới của WKT,thật sư mình ko co đủ thời gian để đọc hết tất cả các bài viết nên ko biết co ai đã hỏi chưa nhưng dù co rồi thì các bạn cũng trả lời cho mình biết nhe.mình mới ra trường thôi ,rất cần sự giúp đỡ của các bạn.mình vào lam ở một cty TNHH cũng mới thành lập thôi,các bạn biết đó cty mới thành lập thì co rất nhiều CP phát sinh ,như mà Cty lai thành lập ở thôn quê nên việc mua hàng hoá thì chỉ có HĐ bán lẻ thôi,rất là ít HĐ đỏ,còn v/c và các CP khác chỉ có biên nhận thôi nên mình phải thường xuyên đi mua Hđ ở chi cục thuế,việc mua HĐ như vậy co giới hạn ko,có gặp điều gì khó khăn sau này ko?cty mình lại chưa co ktt nên sổ sách rất thô sơ,các bạn có thể cho mình một lời khuyên về việc sử dụng mẫu sổ ko,nếu có thể các ban gửi mail cho minh một số mẫu biểu dùng trong một cty TNHH rất cám ơn các bạn.thank you!

Bạn cũng nên tham khảo quyết đinh 48 - Chế độ kế toán dành cho doanh nghiệp nhỏ và vừa . Có thể tải từ http://ketoanthue.vn/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=24&Itemid=70

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA