Xuất khẩu thành phẩm????

• Thread starter Vihalley
  • Ngày gửi
V

Vihalley

Guest
Các anh chị cho em hỏi xíu nha, em muốn biết rõ hơn về quá trình xuất khẩu sản phẩm , có phải thế này ko ạ ( theo tưởng tượng của em vì em ko biết hỏi ai cả huhu)
Sau khi phòng xuất nhập khẩu ký kết hợp đồng với khách, sẽ làm giấy đề nghị xuất hàng và gửi đến phòng kế toán, kế toán trưởng ký xong , kế toán viên sẽ lập phiếu xuất kho (3 bản) và hoá đơn thương mại ( à , em cũng chưa hiểu Hoá đơn thương mại là sao , sao bán hàng trong nước thì hoá đơn GTGT còn nước ngoài thì dùng từ hoá đơn thương mại) gửi đến thủ kho =>xuất hàng
Đợi thông báo hàng đã xếp lên tàu, căn cứ vào phiếu xuất kho và hoá đơn thương mại để ghi nhận doanh thu , thuế xuất khẩ và giá vốn ,
Có giấy báo của Ngân hàng thì ghi nghiệp vụ thanh toán là xong phải ko ạ!
Xin chỉ dùm em nha, cám ơn các anh chị nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vihalley nói:
Các anh chị cho em hỏi xíu nha, em muốn biết rõ hơn về quá trình xuất khẩu sản phẩm , có phải thế này ko ạ ( theo tưởng tượng của em vì em ko biết hỏi ai cả huhu)
Em ơi, tưởng tượng làm gì cho nhọc?

Vihalley nói:
Sau khi phòng xuất nhập khẩu ký kết hợp đồng với khách, sẽ làm giấy đề nghị xuất hàng và gửi đến phòng kế toán, kế toán trưởng ký xong , kế toán viên sẽ lập phiếu xuất kho (3 bản) và hoá đơn thương mại ( à , em cũng chưa hiểu Hoá đơn thương mại là sao , sao bán hàng trong nước thì hoá đơn GTGT còn nước ngoài thì dùng từ hoá đơn thương mại) gửi đến thủ kho =>xuất hàng
Đợi thông báo hàng đã xếp lên tàu, căn cứ vào phiếu xuất kho và hoá đơn thương mại để ghi nhận doanh thu , thuế xuất khẩ và giá vốn ,
Có giấy báo của Ngân hàng thì ghi nghiệp vụ thanh toán là xong phải ko ạ!
Xin chỉ dùm em nha, cám ơn các anh chị nhìu nhìu
Sự luân chuyển chứng từ đối với mỗi DN sẽ khác nhau. Có thể sẽ như em tưởng tượng, nhưng có thể lại không phải. Chỉ có làm thực tế thì mới biết, mà chị chưa được làm thực tế về vấn đề này.

V

Vihalley

Guest
Cám ơn chị Tú Anh nha, híc, em tưởng ko ai thèm trả lời em luôn rùi, đợi hoài ko thấy bài mình được trả lời, tại em đi thực tập nhưng sợ mấy cô kế toán trong đó lắm ko dám hỏi ( mấy cô ấy cứ trả lời vậy nè :" Con học ở trường sao thì ở đây làm y vậy đó" < Bó tay>, mà hỏi cô giáo thì :" Công ty làm thế nào thì em làm vậy"), mà trong trường em cũng chi học chủ yếu là định khoản và đọc sách thêm về sổ kế toán nên mọi thứ em hiểu mơ mơ sao đó, híc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA