Bắt đầu làm sổ sách kế toán

• Thread starter chocai
  • Ngày gửi
C

chocai

Guest
22/3/06
2
0
0
TPHCM
các anh chị ơi cứu em với!!!!!!!!!!!!
em ra trường 2 năm rồi nhưng không làm kế toán. em lại vừa mới nhận vào làm kế toán o công ty với vị trí kế toán trưởng (cty 1 kế toán) hic hic. Oai đâu chẳng thấy. em chỉ thấy một núi công việc và em không biết fải bắt đaàu từ chỗ nào. cty thành lập từ tháng 6/2005 nhưng không hề có bất cức sổ sách kế toán nào ngoài sổ nhật ký chung va sổ cái tiền mặt. à công ty em la bán vé máy bay va ban VPPhẩm. Giơ em fải bắt đầu từ đâu đây. hic hic. hôm trước bà thuế xuong đòi xem sổ sách em muốn độn thổ mất tiêu thôi.
hay giúp em nha may sư huynh - su tỉ
thanhks thanks a lot!

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
chocai nói:
em ra trường 2 năm rồi nhưng không làm kế toán. em lại vừa mới nhận vào làm kế toán o công ty với vị trí kế toán trưởng (cty 1 kế toán) hic hic. Oai đâu chẳng thấy. em chỉ thấy một núi công việc và em không biết fải bắt đaàu từ chỗ nào. cty thành lập từ tháng 6/2005 nhưng không hề có bất cức sổ sách kế toán nào ngoài sổ nhật ký chung va sổ cái tiền mặt. à công ty em la bán vé máy bay va ban VPPhẩm. Giơ em fải bắt đầu từ đâu đây. hic hic. hôm trước bà thuế xuong đòi xem sổ sách em muốn độn thổ mất tiêu thôi.
thanhks thanks a lot!
Bởi thế nên người ta mới phải tuyển kế toán là bạn vào đó! :)
Công việc đầu tiên bạn phải làm là: Tập hợp, kiểm tra các chứng từ xem có hợp lệ không? sau đó bạn sắp xếp chứng từ theo thứ tự thời gian, kế tiếp bạn kiểm tra đối chiếu với sổ NKC, sổ cái có khớp không? nếu tất cả đểu ok thì bạn bắt đầu công việc của mình được rồi đấy.
Chúc bạn thành công

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu chỉ có Nhật Ký Chung và Sổ Quỹ thì bạn phải bắt đầu từ chính 2 quyển sổ ấy.

1. Bạn xem lại Báo Cáo Tài Chính năm 2005, xem các số dư trên Bảng Cân Đối.

2. Xếp lại toàn bộ chứng từ gốc theo trình tự thời gian, gộp lại kể cả chứng từ đầu vào lẫn đầu ra.

3. Kiểm tra lại từng chứng từ, đối chiếu với NKC, đối chiếu với Sổ Quỹ. Sàng lọc ra những chứng từ không sử dụng. Chú ý vì người trước không làm sổ sách gì nên có thể Báo Cáo Tài Chính là báo cáo láo, làm đại rồi xù việc bỏ của chạy đấy. Trong quá trình kiểm tra từng chứng từ cái nào khớp thì phân loại theo từng nghiệp vụ luôn cho dễ dàng sau này (phân loại theo định khoản trên NKC ấy).

4. Kiểm tra xong rồi, chứng từ đã được phân theo từng loại nghiệp vụ rồi, bạn làm các bút toán tổng cho cả năm trên nháp, kết chuyển thử xem các số dư cuối kỳ có ra đúng như trên Báo Cáo Tài Chính không.

5. Nếu khớp, bắt đầu tiến hành ghi sổ lại từ đầu cho tất cả các sổ cần thiết cho từng chứng từ. Hix, nếu làm tay, dùng hình thức Chứng Từ Ghi Sổ thì đỡ mệt hơn khi ghi sổ cái, nhưng oái oăm là NKC thì ghi mỏi tay luôn.

6. Nếu không khớp, chia buồn nhé, tìm cho ra chỗ nào không khớp mà chỉnh đến khi khớp rồi quay lại bước 5.

7. Cuối cùng nhưng quan trọng nhất, bạn lo cho sổ sách của năm hiện tại trước đi, lấy số dư đầu năm từ số dư trên BCTC 2005. Khi cơ quan thuế kiểm tra đột xuất định kỳ thường kiểm tra sổ sách hiện tại xem bạn có ghi chép hàng ngày không, nhất là sổ chi tiết vật tư hàng hóa. Còn sổ sách năm cũ thường ít hỏi đến. Mà nếu có hỏi đến thì có việc gì xảy ra chủ DN chịu, bạn mới vô làm nên trách nhiệm đó không thuộc về bạn, có gì mà run.

Nhanh nhanh lên

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn phải củng cố lại bộ phận kế toán công ty này bạn à , Cứ làm bình thường .công việc nào cần làm trước bạn phải làm trươc !
1) Tạm thời bạn lấy số liệu 2005 để mở sổ sách kế toán 2006 . sau đó điều chỉnh sai xót của báo cáo 2005 sau !
Cách tốt nhất bạn nên đề nghị với ban giám đốc thuê một công ty kiểm toán nào đó kiểm tra và lập lại hệ thống sổ sách kế toán 2005 , và kiểm tra các báo cáo tài chí 2005. nên mời các công ty kiểm toán có mức phí thấp .
Theo kinh nghiệm của mình bạn nên tập trung vào các khâu chính Đó là :
1) Thanh toán công nợ (Mở sổ nhật ký thu chi TM và các khoản tiền gởi ngân hàng)
2) Kho hàng và vật tư (bảng tổng hợp hàng hoá vật tư, Bảng tổng hợp doanh thu bán hàng (mở sổ nhật ký bán hàng,mua hàng....))
3) Tài sản cố định (Bảng tổng hợp tài sản cố Định và trích khấu hao)
4) Về nguồn vốn (giấy phép khinh doanh, vốn pháp định, vốn điều lệ, các khoản vay phải có hợp đồng vay......)
5) Thuế : Thuế giá trị gia tăng, Thuế xuất nhập khẩu (nên xem kỷ phần này coi trừng doanh nghiệp kinh doanh hàng trốn thuế nhập khẩu là bạn khổ thật sự đấy , phần này bạn chú ý nộp thuế nhập khẩu chưa các tờ khai nhập khẩu có thiếu tờ nào không, tình hình hoàn thuế nhập khẩu của doanh nghiệp), thuế thu nhập DN và các khoản thuế phải nộp khác.
6) SỔ NHẬT KÝ CHUNG
Từ các loại sổ trên bạn tổng hợp bảng cân đối số phát sinh => bảng cân tài khoản => báo cáo lãi lổ => bảng cân đối kết tóan............. Thuyết minh báo cáo tài chính là phần quan trọng bạn phải giải trình được với cơ quan thuế về hình thức kế toán . chính sách kế toán , đồng tiền hoạch toán, chế dộ khấu hao........
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !

Sửa lần cuối:
K

kieuoanhnt

Guest
11/2/06
9
0
0
TP.HCM
Em cũng vừa mới làm kế toán cho CTy TNHH. Nhưng vì là sinh viên mới ra trường nên công việc hằng ngày cứ rối mù lên. Các bác có kinh nghiệm hãy chỉ dùm em quy trình công việc với.
Là hàng tháng mình phải làm sổ nhập xuất kho hàng hóa, sổ tiền gửi ngân hàng, lên phiếu thu - phiếu chi.
Khi lên Sổ cái thì mình sẽ tổng hợp từ những chứng từ trên có đúng không?
Các bác nào có sẵn mẫu và tài liệu hướng dẫn thì cho em xin với.
MONG SỚM NHẬN SỰ CHỈ DẪN CỦA CÁC BÁC!

E

eva

Guest
15/4/06
8
0
0
HN
Chào các bạn,
Mình cũng đang cần các bạn chỉ giúp cho các công việc phải làm đối với 1 KT đây. Trước đây mình hoc NN nhưng ra trường lại rất thích nghvirKT này. Hiện mình đang theo hoc VB2 nhưng còn lâu mới học đến phần nghiệp vụ mà mình lại đang phải giúp anh mình phần kế toán của công ty mới thành lập. Nói chung, mình cũng biết sơ sơ những việc cần làm nhưng mình đang gặp khó khăn ở phần định khoản. Mình chẳng biết tài khoản nào vào tài khoản nào ca. Có lẽ phải học nhiều nhưng các bạn có thể cố vấn giúp mình các loại sách và tài liệu tham khảo tự học được không?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
chocai nói:
thanhks thanks a lot!

- Nếu bảng "cân đối kế toán 2005 " và "Bảng cân đối số PS 2005" đã cân rồi, Bạn lấy số đó làm mốc cho đầu năm 2006. (Báo cáo tài chính 2005 đúng hay sai trong quá trình hách toán Bạn không nên quan tâm, vì đó không phải là trách nhiệm của bạn).
- tiếp theo là làm theo cách của LeMyHA.
- Nếu số liệu trong sổ nhật ký và chứng từ không bằng nhau, Bạn phải sửs sổ theo chứng từ.
- Bạn cũng cần quan tâm đến sổ ngân hàng nữa.

Bạn hãy lấy số cuối kỳ cũa báo cáo tài chính 2005 làm mốc.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
eva nói:
Chào các bạn,
Mình cũng đang cần các bạn chỉ giúp cho các công việc phải làm đối với 1 KT đây. Trước đây mình hoc NN nhưng ra trường lại rất thích nghvirKT này. Hiện mình đang theo hoc VB2 nhưng còn lâu mới học đến phần nghiệp vụ mà mình lại đang phải giúp anh mình phần kế toán của công ty mới thành lập. Nói chung, mình cũng biết sơ sơ những việc cần làm nhưng mình đang gặp khó khăn ở phần định khoản. Mình chẳng biết tài khoản nào vào tài khoản nào ca. Có lẽ phải học nhiều nhưng các bạn có thể cố vấn giúp mình các loại sách và tài liệu tham khảo tự học được không?
Bạn có thể tải Quyết định số 15 -2006 Ở thư viện Gia Đình của chúng ta có hướng dẫn đầy Đủ và bạn tham khoả các bài thảo luận ở phần trên !

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
eva nói:
Nói chung, mình cũng biết sơ sơ những việc cần làm nhưng mình đang gặp khó khăn ở phần định khoản. Mình chẳng biết tài khoản nào vào tài khoản nào ca. Có lẽ phải học nhiều nhưng các bạn có thể cố vấn giúp mình các loại sách và tài liệu tham khảo tự học được không?
Ngoài ra, phần định khoản bạn phải ngâm kíu trong các chuẩn mực kế toán. Nhưng khuyên bạn đừng làm một mình khi mình chưa biết gì, lợi bất cập hại.

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
Em sợ những quả sơ sơ lắm. Em đây nhẩy mấy công ty rồi nhưng đến cty nào cũng phải làm lại, ớn tận cổ mấy bác biết sơ sơ lắm. Vì vậy để an toàn thì các bác cứ học cho tốt đi đã rồi hãy đi làm. Cứ kiểu vừa học vừa làm được vài bữa các bác nghỉ áh thì chết những người đến sau như em thôi.kekek, Nói thế chứ bác Eva cố lên, nhưng đừng tưởng cty gia đình thì ko sợ gì nhé, có quan hệ giời thì cũng chết mình vì bác không hiểu được bản chất thì bác sẽ làm thất thoát tài sản thế thôi. Kế toán bác phải hiểu mục tiêu đầu tiên của nó là quản lý tài sản thì mới được, ko đơn thuần là ghi chép đâu. Mà trường hợp như bác ấy, tiền nhà mà mất đi thì tiếc lắm.kekek, cố lên, tốt nhất là thuê thêm một kt nữa mình vừa được học hỏi vừa yên tâm, mà hai người làm thì nó đoàn kết ----> thành công. Chúc vui vẻ

C

chocai

Guest
22/3/06
2
0
0
TPHCM
Chào các anh chị.
Xin cảm ơn rất nhiều về nhữnng lời khuyên quý báu của các anh, chị. Em vừa làm xong lại những tồn động của năm cũ(2005) Và chuẩn bị sắn tay vào làm cho năm mới. HI vong sẽ thu gom được cả một bao kinh nghiệm sau cú đột phá này. khi đọc những lời khuyên của các anh chi em thấy như minh còn có đồng minh. không còn cô độc nữa. Một lần nữa xin cảm ơn. cảm ơn rất nhiều.
À nếu có thể được thì cho em xin địa chỉ mail của TV OldNTV và Tungson.
À em online liên tục trên net. Hi vọng sẽ sớm được nói chuyện với các lão tiền bối.
Email: matnaubuon83@yahoo.com.
Thanks!

A

ailinh125

Guest
Mình cũng nghĩ giống bạn Scoobidoo đấy. Bạn nên thuê một người chuyên về kế toán. Vì cty anh bạn mới dc thành lập nên cần làm cho nó có khuôn mẫu trc. Bạn cứ làm đại rồi sau này nó lung tung lên thì có trời mà mò ra nỗi. Mình học chuyên ngành kế toán ra mà nhiều khi còn ko biết làm nữa là bạn đang tập những bước đi đấu tiên như vậy.

T

TVmobile

Guest
ailinh125 nói:
Mình cũng nghĩ giống bạn Scoobidoo đấy. Bạn nên thuê một người chuyên về kế toán. Vì cty anh bạn mới dc thành lập nên cần làm cho nó có khuôn mẫu trc. Bạn cứ làm đại rồi sau này nó lung tung lên thì có trời mà mò ra nỗi. Mình học chuyên ngành kế toán ra mà nhiều khi còn ko biết làm nữa là bạn đang tập những bước đi đấu tiên như vậy.
Bạn nói đúng lắm, nhưng phải tìm người được giới thiệu kỹ càng nhé. Mình từng thấy các DN nhỏ thuê kế toán chuyên nhưng không thành công vì cũng chỉ gặp kế toán tự xưng là chuyên nhưng khi người khác tiếp nhận công việc thì cũng lại là một đống bùi nhùi. Nhiều bác kế cũng ẩu lắm. Một DN nhỏ với lãnh đạo không biết kế toán thì khó mà phân biệt đâu là kế toán xịn đâu là kế toán dỏm. Theo mình, nếu có điều kiện thì tốt nhất là mỗi năm thuê kiểm toán một lần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA