Số dư đầu kỳ kế toán

• Thread starter thai1980
  • Ngày gửi
T

thai1980

Guest
20/3/06
2
0
0
44
Bac Lieu
Em đang làm một phần mềm kế toán HCSN với mục đích chia cho mọi người dùng thử (sản phẩm đầu tay mừ), sau này các bạn có thể dowload tại www.echip.com.vn ;
Đang gặp vấn đề rắc rối sau cần các anh / chị giúp đở:

1) - Khi vào đầu kỳ kế toán thông thường chỉ cần nhập SPS bên Nợ - SPS bên Có là đủ nhưng tại sao trong một số phần mềm KT khác (cụ thể là PM của Bộ Tài Chính) yêu cầu nhập rất nhiều khoản mà em không hiểu. các anh chị nào có thể giúp giùm ????

2) - Cụm từ "Luỹ kế thoái thu giảm chi" có ý nghĩa gì ? sao trong một số sách KT không thấy đề cập tới ?

3) - Các anh chị đánh giá như thế nào nếu một phần mềm Kế tóan có mục định khoản tự động (có cần thiết hay không)? Máy tính sẽ dựa vào một cụm từ trong phần nội dung của chứng từ để định khoản tự động.

VD: Rút tiền KB - thì máy tính dựa vào cụ từ "rút tiền kho bạc" sẽ tự động định khoản cho chứng từ (1121 - 111)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lehaiquan

Guest
5/5/06
4
0
0
Đà Nẵng
thai1980 nói:
Em đang làm một phần mềm kế toán HCSN với mục đích chia cho mọi người dùng thử (sản phẩm đầu tay mừ), sau này các bạn có thể dowload tại www.echip.com.vn ;
Đang gặp vấn đề rắc rối sau cần các anh / chị giúp đở:

1) - Khi vào đầu kỳ kế toán thông thường chỉ cần nhập SPS bên Nợ - SPS bên Có là đủ nhưng tại sao trong một số phần mềm KT khác (cụ thể là PM của Bộ Tài Chính) yêu cầu nhập rất nhiều khoản mà em không hiểu. các anh chị nào có thể giúp giùm ????

2) - Cụm từ "Luỹ kế thoái thu giảm chi" có ý nghĩa gì ? sao trong một số sách KT không thấy đề cập tới ?

3) - Các anh chị đánh giá như thế nào nếu một phần mềm Kế tóan có mục định khoản tự động (có cần thiết hay không)? Máy tính sẽ dựa vào một cụm từ trong phần nội dung của chứng từ để định khoản tự động.

VD: Rút tiền KB - thì máy tính dựa vào cụ từ "rút tiền kho bạc" sẽ tự động định khoản cho chứng từ (1121 - 111)

Theo mình nghĩ:
1./ Để chạy chương trình lần đầu, người ta thường nhập số dư đầu kỳ của bảng cân. Vào đầu năm sau, sẽ làm động tác chuyển các số dư tài khoản, công nợ, mục phí, dự án... Còn số phát sinh là quá trình cập nhập dữ liệu, chứng từ thu chi, chuyển khoản, rút tiền, xuất kho, nhập kho,..
2./ Cụm từ " thoái thu giảm chi" mình cũng chưa rõ lắm. rất mong sự trả lời của các bạn khác.
3./ Còn mục định khoản tự động mình thấy không cần thiết, bởi vì không phải cứ rút tiền kho bạc là tài khoản 112, nếu cơ quan HCSN thì rút ở TK 461 thì sao? Ở cơ quan mình khi rút tiền là mình viết phiếu thu bạn có thể để mặc định Nợ TK 111.
Hãy tham khảo thử xem bạn nhé.

O

oliveroi

Guest
1/5/06
17
1
0
Hà NỘi
Trích nguyên văn:

VD: Rút tiền KB - thì máy tính dựa vào cụ từ "rút tiền kho bạc" sẽ tự động định khoản cho chứng từ (1121 - 111)[/QUOTE

Theo như thực tế chỗ em biết, thì phần định khoản tự động của Phần mềm kế toán được đánh giá rất cao. Hầu hết các nghiệp vụ phổ biến của DN đều được định khoản tự động. Việc định khoản tự động KHÔNG phải dựa vào một cụm từ trong phần nội dung chứng từ đâu, mà nội dung các nghiệp vụ phổ biến này đều đã được mã hoá hết. Kế toán chỉ cần chọn mã thích hợp trong mục Diễn giải là máy sẽ tự động định khoản.

H

hailuatc

Guest
13/5/06
1
0
0
46
Tan Chau, An Giang
mình thấy ý tưởng của bạn hay đấy, một phần miền KTHCSN miển phí và đơn giản. hiện tại mình cũng cố gắn viết một phần nhưng chưa ra gì cả. hi vọng bạn sẻ thành công. Ban lưu ý một số điểm mới trong co quan khoán chi nhé, Tạm ứng thì chi tiết đến mục, còn thực chi thì ra tiểu mục luôn, còn về định khỏan tự động như bạn nói mình nghĩ không nên, vì hiện tại nhiều cơ quan không dùng tài khỏan 1121 mà thường là 46121, 66121 và 336 thôi. hi vong sẽ được thử phần miền của bạn.

T

thai1980

Guest
20/3/06
2
0
0
44
Bac Lieu
Thank mọi người !
Sản phẩm đang chờ dùng thử và hoàn thiện

Xem nhiều