Xuất hoá đơn trả hàng nhập khẩu

• Thread starter vietpro
  • Ngày gửi
V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Bên mình phát sinh trường hợp như sau mà minh chưa biết hoá đơn trả hàng cho khách như thế nào:
Cty mình la forwarder, có phát sinh trường hợp mình dùng mawb làm thủ tục hải quan nhận hàng cho khách, tờ khai HQ, biên lai thuế NK, VAT đứng tên cty mình, nay mình phải xuất hoá đơn trả hàng cho khách nhưng chưa biết issue the nào cho hợp lý. Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình nhé.
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vietpro nói:
Bên mình phát sinh trường hợp như sau mà minh chưa biết hoá đơn trả hàng cho khách như thế nào:
Cty mình la forwarder, có phát sinh trường hợp mình dùng mawb làm thủ tục hải quan nhận hàng cho khách, tờ khai HQ, biên lai thuế NK, VAT đứng tên cty mình, nay mình phải xuất hoá đơn trả hàng cho khách nhưng chưa biết issue the nào cho hợp lý. Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình nhé.
Thanks.

Bạn có thể nói chi tiết hơn về trường hợp này được không? Cty bạn làm thủ tục hq dựa trên cơ sở nào? hợp đồng NK ntn? Inv, P/L ra sao?

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Đây là hàng phi mậu dịch, ko có hợp đồng

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn có thể làm theo 2 cách sau:
1- Tất cả hoá đơn chứng từ đứng tên công ty bạn, đó là các chi phí đầu vào của công ty bạn (cơ sở để bạn hạch toán là hợp đồng với khách hàng) và khi đó bạn chỉ việc xuất hoá đơn lại cho khách hàng công thêm phần phí dịch vụ. Tuy nhiên khi phát hành hóa đơn bạn phải phô tô kèm theo các chứng từ mà công ty bạn đã đứng tên hộ.
2- Bạn có thể yêu cầu người ta khi xuất hóa đơn ghi đồng thời tên của cả 2 công ty (tên cty bạn và tên cty khách hàng, nhưng MST thì chỉ ghi MST của khách hàng). Khi đó bạn chỉ giữ lại bản copy của các hóa đơn đó và chuyển cho khách hàng hóa đơn gốc cùng với hóa đơn thu phí dịch vụ. Thế là ổn.

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Cám ơn bác Hat rất nhiều.Mình cũng đã nghĩ đến trường hợp xuất hoá đơn trả hàng như trường hợp 1, nhg mình phân vân không biết ghi nội dung hoá đơn như thế nào. Giúp mình với nhé.
Thanks.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA