Gỗ xẻ nhóm

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình là Công ty hoạt động lĩnh vực xây lắp, có mua 10 m3 gỗ xẻ nhóm làm côpha, giàn giáo trị giá 18 triệu đồng.
Vậy mình hạch toán đưa vào làm Tài sản cố định và khấu hao dần vào từng tháng có hợp lý không?
Các bạn tham vấn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Công ty mình là Công ty hoạt động lĩnh vực xây lắp, có mua 10 m3 gỗ xẻ nhóm làm côpha, giàn giáo trị giá 18 triệu đồng.
Vậy mình hạch toán đưa vào làm Tài sản cố định và khấu hao dần vào từng tháng có hợp lý không?

Công ty này hạch toán vào 242 và phân bổ dần, thuế họ OK.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!

Nếu làm copha và giàn giáo. Bạn nên đưa vào 242 phân bổ dần (Vỉ thời gian có lẽ không hơn 1 năm)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Coffa giàn giáo thì hạch toán vào chi phí NVL 621, nếu sử dụng dần thì hạch toán vào 142 hoặc 242 (coffa gỗ thì nên hạch toán vào 142 vì xài 2-3 công trình là nhiều rồi). Nhưng khi tập hợp chi phí thì chi phí này đưa vào phần nhân công. Tớ không hiểu tại sao vậy nhưng có lẽ là do quy định bên kỹ thuật, là chi phí vật liệu thi công, dụng cụ thi công hoặc coffa thuê. Các hợp đồng nhận chi phí nhân công thì bên B thường phải bao luôn chi phí này, do đó khi lên bảng quyết toán nên đưa vào phần chi phí nhân công thì phải.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
tungson nói:
Nếu làm copha và giàn giáo. Bạn nên đưa vào 242 phân bổ dần (Vỉ thời gian có lẽ không hơn 1 năm)

Cám ơn các bạn!
Nhưng có điều mình còn boăn khoăn: Công ty mình thực hiện rất nhiều công trình nhỏ trong một năm. Có công trình thì sử dụng copha, có công trình thì lại không sử dụng. Vậy với giá trị 18 triệu vậy mình phải phân bổ (phân chia) như thế nào cho hợp lý. Chẳng hạn theo giá trị hoặc theo tiêu thức nào đó.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Lê Thu Trang nói:
Cám ơn các bạn!
Nhưng có điều mình còn boăn khoăn: Công ty mình thực hiện rất nhiều công trình nhỏ trong một năm. Có công trình thì sử dụng copha, có công trình thì lại không sử dụng. Vậy với giá trị 18 triệu vậy mình phải phân bổ (phân chia) như thế nào cho hợp lý. Chẳng hạn theo giá trị hoặc theo tiêu thức nào đó.

Bạn có thể phân bổ theo tỷ lệ doanh thu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA