Duyệt quyết toán thuế

• Thread starter HoangHaVan
  • Ngày gửi
H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Chào mọi người:
Cán bộ thuế kiểm tra quyết toán năm của doanh nghiệp, ngoài những công việc kiểm tra chứng từ, sổ sách, hđ đầu vào, ra, mình còn phải chép cho họ dữ liệu hoá đơn đầu vào, ra để họ đưa vào chương trình "chạy" để kiểm tra. Các bạn chưa " bị kiểm tra" nhớ chuẩn bị cho chu đáo nhé!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HoangHaVan nói:
Chào mọi người:
Cán bộ thuế kiểm tra quyết toán năm của doanh nghiệp, ngoài những công việc kiểm tra chứng từ, sổ sách, hđ đầu vào, ra, mình còn phải chép cho họ dữ liệu hoá đơn đầu vào, ra để họ đưa vào chương trình "chạy" để kiểm tra. Các bạn chưa " bị kiểm tra" nhớ chuẩn bị cho chu đáo nhé!!!

Cám ơn bạn htông báo.
Nhưng chép hay không chép thì cũng khác gì nhau đâu. Vì từ máy mình in ra mà.

N

NGOC CAM

Guest
29/12/05
24
0
1
47
tphcm
Nếu là Cty nươc ngoài còn kiểm tra hồ sơ xuất nhập khẩu và chứng từ thanh toán nữa đó nha.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
NGOC CAM nói:
Nếu là Cty nươc ngoài còn kiểm tra hồ sơ xuất nhập khẩu và chứng từ thanh toán nữa đó nha.

Đâu cứ phải là công ty nước ngoài, nói chung là bên thuế sẽ kiểm tra tất cả những gì liên quan đến thuế.

M

Mimoza

Guest
Chuyện thường ngày của cơ quan thuế ấy mà. Khi nào chuẩn bị duyệt Qt thì nhớ chuẩn bị thật chu đáo là được.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Mimoza nói:
Chuyện thường ngày của cơ quan thuế ấy mà. Khi nào chuẩn bị duyệt Qt thì nhớ chuẩn bị thật chu đáo là được.
Bạn cũng nên chuẩu bị và kiểm tra lại trước chứ ! Đđể họ đến liệu có ổn không ! cẩn thật tốt hơn bạn à . Khi chuẩn bị có thể tìm ra sai xót nào đó sửa trước hay hơn để họ phát hiện . Có thể họ không kiểm tra cơ quan bạn nhưng sang năm sau họ kiểm thì sau .

Sửa lần cuối:
H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Tùng Sơn ơi!!1
Khác đó nha, vì mình chép dữ liệu "sống" về ổng chạy để ktra, anh này xuất đầu ra có khớp với anh nhập đầu vào hay ko, và phát hiện các hoá đơn "dzỏm" , các cty bốc hơi, các hoá đơn đã báo mất....
Còn in ra, mắt thần mới phát hiện nổi, hìiiiiii

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HoangHaVan nói:
Tùng Sơn ơi!!1
Khác đó nha, vì mình chép dữ liệu "sống" về ổng chạy để ktra, anh này xuất đầu ra có khớp với anh nhập đầu vào hay ko, và phát hiện các hoá đơn "dzỏm" , các cty bốc hơi, các hoá đơn đã báo mất....
Còn in ra, mắt thần mới phát hiện nổi, hìiiiiii

Ý mình nói rằng. số liệu trong máy của bạn copy cho họ thì giống hệt với bản bạn in ra nộp cho họ.

Còn vấn đề hoá đơn thật giả, bốc hơi hay không, thì dù không có file copy của bạn, họ vẫn có cách kiểm tra. Tuy nhiên, file của bạn chỉ giúp họ kiểm tra nhanh hơn mà thôi.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Vậy là sao ... mình không hiểu tí nào cả. Công ty mình xuất hóa đơn hay nhận hóa đơn về thì hạch toán ngay vào sổ chứ chép cái gì đâu. Mong các bậc tiền bối chỉ giúp nha ( Cty mình nghe nói từ hồi giờ thuế chưa ghé thăm thì phải)..... Công ty mình không sử dụng phần mềm kế toán

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
vodanthanh nói:
Vậy là sao ... mình không hiểu tí nào cả. Công ty mình xuất hóa đơn hay nhận hóa đơn về thì hạch toán ngay vào sổ chứ chép cái gì đâu. Mong các bậc tiền bối chỉ giúp nha ( Cty mình nghe nói từ hồi giờ thuế chưa ghé thăm thì phải)..... Công ty mình không sử dụng phần mềm kế toán
chi cục thuế có phần mềm kiểm tra Mã số thuế các công ty đó bạn (cái này xin là họ cho àh) + theo dõi hóa đơn các công ty. Khi nhận hóa đơn bạn phải kiểm tra nó có hợp pháp không, nhiều khi hóa đơn nhìn đủ dấu, chử ký, mst lại là hóa đơn ma (thuế bán số Hđ này cho công ty A nhưng số HĐ này của bạn do công ty B xuất....). Mấy cái này bị phát hiện ra là dễ bị phạt lắm ah

Sửa lần cuối:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
vodanthanh nói:

Thông thường, đối với các DN làm báo cáo thuế hoặc hạch toán bằng excel thì khi thuế cần, họ yêu cầu copy cái file đó để họ về kiểm tra lại số liệu mình làm chính xác không (Với sổ sách đã báo cáo) , và trên sheet báo cáo thuế họ sẽ dùgn các lênh filter, sort để kiểm tra mã số thuế đối với các hoá đơn họ nghi là không thật..

Còn với các Cty làm phần mềm thì xuất số liệu ra file excel cho họ, để họ kiểm tra cái họ cần. Thế thôi.

Tuy nhiên, nếu phần mềm không xuất được ra file excel thì thôi. Không bị gì hết.

Vì việc copy file là hỗ trợ cho cán bộ kiểm tra nhanh hơn. thay vì họ ngồi cộng tay.

Thân mến.

T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Công ty giải thể thì khi thuế xuống quyết toán thì phải chuẩn bị những gì
Công ty mình cũng không sử dụng phần mền kế toán
Công ty mình không đóng BHXH, nhưng HĐLĐ ký với nhân viên là 1 năm thì có hợp lệ không. Mong mọi người giúp với nha

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
tuanhuehn nói:
Công ty giải thể thì khi thuế xuống quyết toán thì phải chuẩn bị những gì
Công ty mình cũng không sử dụng phần mền kế toán
Công ty mình không đóng BHXH, nhưng HĐLĐ ký với nhân viên là 1 năm thì có hợp lệ không. Mong mọi người giúp với nha

Nếu không đóng bảo hiểm mà đưa vào chi phí lương thì không được.

Còn chuyện phạt do không nộp BHXH thì không phải trách nhiệm của thuế

Sửa lần cuối:
H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Với các cty chỉ có môt mình thì ko sao, cty nao có nhiều chi nhanh,nhieu XN, CH.... thì các bộ phận báo cáo về phải kèm file luôn, chứ ko thôi lúc mấy ổng xuống hỏi, lúc đó mới lo thỉ coi chừng bị "rầy" oan lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA