Đóng BHXH

• Thread starter hoatuyen11
  • Ngày gửi
H

hoatuyen11

Sơ cấp
20/11/13
5
0
0
37
hải dương
M chào tất cả mọi người. Mọi người cho mình hỏi chút về T
T1/2014 lương tối thiểu tăng thì lương đóng BHXH có bắt buộc phải tăng không? và cách tình để tăng lương đóng BHXH như thế nào? VD : năm 2013 cty m đóng BHXH là 1.950.000/người thì năm 2014 tính lương đóng BHXH ntn? và khi tăng rồi m phải làm thủ tục gì với cơ quan BHXH và cơ quan nào nữa ko? ai biết giúp m nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kim ngan123

Sơ cấp
24/10/13
5
0
0
35
Đà Nẵng
Ðề: Đóng BHXH

T1/2014 lương tối thiểu tăng thì lương đóng BHXH có bắt buộc phải tăng không? và cách tình để tăng lương đóng BHXH như thế nào? VD : năm 2013 cty m đóng BHXH là 1.950.000/người thì năm 2014 tính lương đóng BHXH ntn? và khi tăng rồi m phải làm thủ tục gì với cơ quan BHXH và cơ quan nào nữa ko? ai biết giúp m nhé

Thủ tục thì bạn đến cơ quan BHXH gần nhất hỏi thủ tục. Họ sẽ chỉ dẫn cho bạn đầy đủ. Lương tối thiểu vùng 1/1/2014 tăng thì mức đóng BHXH của bạn cũng Phải điều chỉnh tăng từ ngày 1/1/2014 bằng mức lương tối thiểu vùng mà công ty bạn đang hoạt động.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

tăng lương làm mẫu D02-TS ghi mức lương cũ lương mới, cột ghi chú : ghi nâng lương

M

minhnguyet107

Sơ cấp
22/9/09
39
0
6
39
Quảng Ngãi
Báo giảm do trùng qúa trình

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này với.
Mình báo giảm 1 nhân viên do trùng quá trình tham gia BHXH( 2 sổ bảo hiểm)cty và cty khác , cty mình cũng đã khấu trừ lương hàng tháng rồi, sau đó mình báo giảm phí cty mình. Bảo hiểm đã duyệt hồ sơ báo giảm, như vậy mình sẽ hoàn trà lại tiền bảo hiểm phần nhân viên đóng(9.5%) thôi phải không ? Phần người lao động mình không phải hoàn trả.
Các bạn ai có công văn hướng dẫn vấn đề này cho mình với nhé !
Cảm ơn nhiều.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Báo giảm do trùng qúa trình

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này với.
Mình báo giảm 1 nhân viên do trùng quá trình tham gia BHXH( 2 sổ bảo hiểm)cty và cty khác , cty mình cũng đã khấu trừ lương hàng tháng rồi, sau đó mình báo giảm phí cty mình. Bảo hiểm đã duyệt hồ sơ báo giảm, như vậy mình sẽ hoàn trà lại tiền bảo hiểm phần nhân viên đóng(9.5%) thôi phải không ? Phần người lao động mình không phải hoàn trả.
Các bạn ai có công văn hướng dẫn vấn đề này cho mình với nhé !
Cảm ơn nhiều.
bạn tham khảo mấy vụ này không rành lắm
Quyết định số 1111/QĐ-BHXH “Về việc ban hành quy định quản lí thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lí sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế”. Tại Điều 63 Quyết định đã nêu rõ việc xử lí một số tồn tại trong công tác cấp sổ bảo hiểm xã hội, trong đó khoản 2 quy định:“2. Một người có từ 02 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH trùng nhau thì cơ quan BHXH hướng dẫn người lao động lựa chọn 01 sổ BHXH để tiếp tục ghi quá trình đóng BHXH, BHTN hoặc giải quyết các chế độ BHXH, BHTN. Các sổ BHXH còn lại thu hồi và thực hiện hoàn trả cho đơn vị, người lao động theo quy định tại Điểm 3.3, Khoản 3 Điều 48. Trường hợp sổ BHXH bị thu hồi mà đơn vị đề nghị cấp sổ BHXH đã giải thể thì thực hiện giải quyết chế độ trợ cấp một lần cho người lao động. Khi thu hồi sổ BHXH, đồng thời phải thu hồi các khoản trợ cấp BHXH đã chi trả trước đó (nếu có)”.Nguyên tắc hoàn trả đối với người lao động (NLĐ) đóng bảo hiểm xã hội trùng thời gian: Trường hợp thời gian đóng trùng trước ngày 01/01/2012: Thực hiện thu tại đơn vị nơi NLĐ làm việc chính (đơn vị NLĐ hiện đang làm việc), thoái trả cho đơn vị còn lại (đơn vị cũ) thông qua cơ quan BHXH nơi đang quản lý đơn vị cũ. Trường hợp cá biệt nếu đơn vị cũ đã giải thể, phá sản hoặc ở tỉnh khác, hoặc thời gian thoái trả ngắn (từ 3 tháng trở xuống), có thể giải quyết thoái trả tại đơn vị NLĐ hiện đang làm việc.Về tỷ lệ thoái trả BHXH, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN): tính theo tỷ lệ đóng vào các quỹ BHXH dài hạn và BHTN nếu chưa xác nhận thời gian tham gia BHTN, trên cơ sở mức tiền lương tối thiểu từng thời điểm theo quy định. Trường hợp đã xác nhận thời gian tham gia BHTN chỉ được thoái thu quỹ hưu trí, tử tuất.Về thẩm quyền giải quyết hoàn trả: Trong trường hợp thoái trả do NLĐ có thời gian đóng trùng, Giám đốc BHXH huyện hoặc Trưởng phòng Thu giải quyết đối với trường hợp đơn vị đề nghị đúng quy định khi thời gian đóng trùng trước ngày 01/01/2012. Trường hợp không đúng quy định trên báo cáo Giám đốc BHXH Thành phố xem xét, quyết định. Trường hợp cá biệt cả đơn vị cũ và đơn vị mới không đề nghị, hướng dẫn NLĐ có đề nghị bằng văn bản, BHXH nơi đang quản lý NLĐ thực hiện điều chỉnh giảm thời gian đóng trùng sau khi có ý kiến của Giám đốc BHXH Thành phố.

M

minhnguyet107

Sơ cấp
22/9/09
39
0
6
39
Quảng Ngãi

Như vậy thì hoàn trả tiền cho NLĐ theo phần trăm đã khấu trừ trong lương hàng tháng, tính theo thời gian báo giảm phải không bạn.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Cty bạn ở vùng nào mà năm 2013 đóng lương có 1.950.000 thế? (Nếu vùng 1 thì là 2.350.000 nha). Bạn không nói là bạn thuộc vùng nào thì khó trả lời bạn cụ thể được.

H

hoatuyen11

Sơ cấp
20/11/13
5
0
0
37
hải dương

Công ty mình khu vực III( Đông triều-Quảng Ninh).

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Công ty mình khu vực III( Đông triều-Quảng Ninh).
Vùng 3 lương tối thiểu năm 2014 là 2.100.000đ. Bạn phải điều chỉnh tăng lên theo đúng số đó. Đối với những lao động có trình độ chuyên môn đã qua đào tạo thì phải cộng thêm 7% nữa (sẽ là 2.247.000đ).
Đầu năm 2014 cũng theo quyết định 1111 thì tỷ lệ đóng BHXH cũng tăng thêm 2% từ 24% lên 26% nhé bạn.
Về thủ tục thì bạn làm theo Phiếu giao nhận 103 (Gồm mẫu D02-TS).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA