Chính sách ưu đãi về thuế

• Thread starter tonhuxuan
  • Ngày gửi
T

tonhuxuan

Guest
1/3/06
17
0
0
40
Ha Noi
các bạn giúp mình tìm văn bản cho đề kiểm tra kiến thức của mình với:
1. Chính sách ưu đãi về thuế đối với các DN hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực đào tạo.
2.trình tự, thủ tục hưởng ưu đãi theo quyết định ntn?
mình vào trang web của tổng cục thuế rồi mà chẳng thấy. các bạn giúp mình gấp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn có 2 lựa chọn :
* Nghị định 164 (chung cho tất cả các ngành nghề), trong đó Ngành giáo dục thuộc Danh mục A. Bạn tự xác định lĩnh vực, điều kiện được hưởng ưu đãi rồi khi lập Tờ khai quyết toán thì lên số liệu theo các Phụ lục đính kèm tờ khai (rất chi tiết theo từng điều kiện).
* Nghị định 73 về xã hội hóa giáo dục : không quy định rõ trình tự, thủ tục, nhưng theo mình biết cũng đương nhiên được hưởng như Nghị định 164. Nhưng do Nghị định này ra đời từ 1999 nên có 1 số điều đã thay đổi, ví dụ thuế suất thuế TNDN thông thường không còn là 32%, hoặc không còn được tài trợ lại tiền thuế ...

N

NHGiang

Sơ cấp
21/9/05
26
0
1
Ha Noi
tonhuxuan nói:
các bạn giúp mình tìm văn bản cho đề kiểm tra kiến thức của mình với:
1. Chính sách ưu đãi về thuế đối với các DN hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực đào tạo.
mình vào trang web của tổng cục thuế rồi mà chẳng thấy. các bạn giúp mình gấp nhé.

Mình cũng đang cần thông tin ưu đãi thuế cho DN hoạt động trong lĩnh vực y tế tư nhân. Bạn nào biết giúp mình với nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tonhuxuan nói:
Trong lĩnh vực kinh doanh về đào tạo: dạy học, dạy nghề nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghê nghiệp cho mỗi người sẽ không chịu thuế GTGT.

Mở các trường học từ bậc giáo dục mầm non đến bậc đại học và mở cơ sở dạy nghề sẽ được ưu đãi về thuế TNDN.

NHGiang nói:
Mình cũng đang cần thông tin ưu đãi thuế cho DN hoạt động trong lĩnh vực y tế tư nhân. Bạn nào biết giúp mình với nhé!
Kinh doanh dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh cho người và cho động vật sẽ không chịu thuế GTGT.

Thành lập các bệnh viện dân lập, tư nhân khám, chữa bệnh sẽ được ưu đãi vê thuế TNDN.

Những thông tin trên các bạn có thể xem tại Thông tư 120/2003/TT-BTC và Nghị định 164/2003/NĐ-CP.

tonhuxuan nói:
Trình tự và thủ tục ưu đãi cũng có trong Thông tư 128/2003/TT-BTC.

N

NHGiang

Sơ cấp
21/9/05
26
0
1
Ha Noi
Cảm ơn bạn Nguyen Tu Anh nhé! cho mình hỏi thêm là nếu DN ko phải nộp thuế GTGT và miễn giảm thuế TNDN thì mình có phải làm thủ tục kê khai nộp thuế hàng tháng theo qui định ko? DN thành lập từ T03/2006 đã đăng ký MST nhưng chưa kê khai nộp thuế thì có bị phạt ko nhỉ?

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
DN thành lập từ tháng 03, thì tháng 04 bạn phải kê khai nộp thuế rồi. DN bạn ko phải nộp thuế GTGT và miễn giảm thuế TNDN thì cũng phải làm thủ tục kê khai hàng tháng bình thường. Số thuế GTGT đầu vào bạn đưa hết vào chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
NHGiang nói:
cho mình hỏi thêm là nếu DN ko phải nộp thuế GTGT và miễn giảm thuế TNDN thì mình có phải làm thủ tục kê khai nộp thuế hàng tháng theo qui định ko?
Không phải nộp thuế GTGT sẽ có hai trường hợp:
- Thuế GTGT vẫn còn được khấu trừ.
- Kinh doanh mặt hàng không chịu thuế GTGT.

Trường hợp 1, vẫn kê khai thuế GTGT hàng tháng. Trường hợp 2, không thuộc đối tượng của luật thuế GTGT nên không phải kê khai thuế GTGT hàng tháng.

NHGiang nói:
DN thành lập từ T03/2006 đã đăng ký MST nhưng chưa kê khai nộp thuế thì có bị phạt ko nhỉ?
Thời hạn kê khai nộp thuế phụ thuộc vào thời gian DN được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, chứ không phải thời gian đăng ký mã số thuế. Nếu không kê khai, nộp thuế đúng thời hạn quy định sẽ bị xử phạt hành chính thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA