Viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được không?

• Thread starter hoacomay22
  • Ngày gửi
thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM
Ðề: viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được không?

Theo mình biết quyết định 48 thì sử dụng tài khoản 6421 cho chi phí bán hàng và 6422 cho chi phí quản lý. Bạn nên hạch toán và viết phiếu chi riêng cho từng khách hàng, từng hóa đơn để tiện việc theo dõi nhé.Kế toán có nguyên tắc của nó khôg phải bạn muốn gộp vô là được!Hj, góp ý nhỏ, bạn tham khảo thêm nhé!

Mình đồng ý với bạn Marsida, QD48 không dùng TK 641, 621,622,627.
Còn việc viết PC thì nên viết càng chi tiết thì càng tốt cho công việc kế toán và quản lý thôi. Luật không quy định không cho viết 1 PC cho nhiều hóa đơn, miễn sao bạn giải trình hợp lý là được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhhoang02

Trung cấp

Nếu là PC nọi bộ thì Viết gộp được nhưng không nên bạn ạh.Vì sau này Sếp bảo lật lại khó lắm lúc đó lại lật tung lên. nên bạn chịu khó đi. Cũng như mình nè viết nhiều PC nhưng vẫn phải viết. QĐ 48 chỉ không sử dụng Tk 622.621.627 thui bạn ạh. Cty mình cũng đnag làm theo QĐ48 đây.

Làm như bác này được nhưng ghi rõ số hoá đơn, để tiện tra cứu và giải trình;

T

tuyenhy

Sơ cấp
29/3/12
9
0
0
37
Hưng Yên

Mình cũng làm thế. 1 PC cho 3 tờ HĐ điện thoại của 3 số đt trả sau hàng tháng. Mình thấy không sao mà?????

P

phuongdinhvan

Sơ cấp
19/3/11
8
1
0
ha noi

Làm thế ẩu, khi phát sinh 1 nghiệp vụ bất kỳ thì ta làm một phiếu chi chứ không phải để 5, 7 chứng từ rồi làm 1 phiếu là sai NTKT

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

theo mình biết thì QĐ 48 ko có TK 641 thôi còn TK 642 thì chia thành 6421- cp bán hàng và TK 6422- chi phí quản lý DN. Có thể viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn với cùng 1 khách hàng chứ ko đc với nhiều khách hàng đâu bạn à, như thế sẽ dài dòng và khó hiểu hơn đó. Bạn chịu khó viết riêng ra sau này có trường hợp xem lại còn dễ tìm. Còn như tiền điện thoại thì bạn có thể viết một PC chi cho nhiều hóa đơn cùng 1 ngày.

L

luanhung0711

Sơ cấp
22/2/11
7
0
1
39
Kinh Mon -Hai Duong

Vậy một đối tượng khi họ thanh toán gồm nhiều hóa đơn thì phải viết 1 phiếu chi cho đối tượng đó thôi chứ? Còn hạch toán thì phí nào liên quan thì hạch toán vào phí đó. Ví dụ như Anh Nguyễn Văn A xin thanh toán tiền điện nước dùng cho sinh hoạt và cả sản xuất nữa thì sao?

D

dhl740277

Sơ cấp
10/5/12
18
0
0
35
Hà Nội

Mình đọc quan điểm của các bạn trên diễn đàn, đến mình là kế toán cứng còn rối tung cả lên chứ nói gì các bạn trẻ mới vào nghề. Theo mình các bạn đưa ra tình huống cụ thể mà các bạn đã trải qua khi quyết toán thuế vì cả nhà mình vẫn sợ các bác cán bộ thuế mà. VD trong ngày 29/05/2012 đối với 1 DN có phát sinh mua chi phí cho công ty ( mua tại siêu thị) có hoá đơn tài chính và đều là bút toán N 642,133/C111 thì bạn vẫn hạch toán chung vào 1 PC được chứ, còn cách quản lý chứng từ mình có thể ghi chú số HD tập hợp tại PC đó mà, nhưng cái quan trọng bạn không được định khoản nhiều nhiệp vụ trên 1 PC là sai nguyên tắc kế toán và sẽ coi là hạch toán đúng theo quy định của kế toán do Bộ tài Chính quy định.
http://www.atc.org.vn

T

trucly3007

Sơ cấp
Ðề: Viết phiếu chi cho nhiều hóa đơn với nhiều khách hàng có được không?

tốt nhất là nên viết từng phiếu chi đi kèm với từng hoá đơn
đừng vì 1 phút làm ẩu mà mấy tháng ăn năng.

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

+ Mình đã đọc qua bài viết của các thành viên trên. Nên phân biệt cách lập phiếu chi từng trường hợp
1. Chi trả trực tiếp cho khách hàng, nếu trên phiếu chi là 1 khách hàng duy nhất nhận tiền thì tại sao ta lại phải tách ra hai phiếu chi, chưa có quy định bắt buộc nào quy định, nên có thể gộp nhiều hóa đơn được trong trường hợp này ( Vi dụ: Nhân viên thu cước Viettel đến thu cước và đưa 2 hóa đơn, chẳng lẽ chúng ta lập 2 PC rồi bắt anh ta ký).
2. Chi các hóa đơn khác nhau cho từng khách hàng rõ ràng là không được. Vì mỗi khách hàng là mỗi đối tượng công nợ
3. Chi thanh toán cho nhân viên trong công ty, có thể gộp nhiều hóa đơn ( Ví dụ: Nhân viên đi tiếp khách, hay đi công tác sau đó tập hợp HĐ trình giám đốc và KTT duyệt, thì lập chung 1 PC là bình thường). Chẳng lẽ nhân viên đưa 6 hóa đơn bắt tách ra 6 phiếu chi, trong lúc phần mềm kế toán đã hạch toán chi tiết từng dòng)

T

titbo2009

Sơ cấp
17/2/11
8
0
0
Ha Noi

Mình vẫn làm 1 phiếu chi cho nhiều hóa đơn, miễn là các hóa đơn đó đều cùng 1 bút toán Nợ/Có, kèm theo phiếu chi đó là 1 tờ đề nghị thanh toán ghi chi tiết tùng hóa đơn đính kèm. Đã quyết toán nhiều lần và khong thấy các bác thuế có ý kiến ji cả. Luật cũng không có quy định không được làm như vậy. miễn sao là mình quản lý và giải trình được chứng từ của mình khi cần thiết thôi

M

manhuynhqn

Sơ cấp
30/3/10
6
0
0
Binh Phuoc

tốt nhất là nên viết từng phiếu chi đi kèm với từng hoá đơn
đừng vì 1 phút làm ẩu mà mấy tháng ăn năng.[/QUOTE
Nếu Cty chỉ PS vài hóa đơn trong tháng thì mỗi hóa đơn làm 1PC chứ cty PS vài trăm hoá đơn thì kèm theo vài trăm PC, còn CP ko có có hóa đơn nữa, chắc in ra lưu cũng chết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA