giấy tờ kê toán của công ty mới thành lập

• Thread starter hoacomay22
  • Ngày gửi
H

hoacomay22

Sơ cấp
12/12/11
16
2
3
38
hai duong
chào các bạn. Các bạn cho mình hỏi. công ty mình mới thanh lập, giám đốc bên mình chưa biết đăng ký sổ sách thế nào cho hợp lý. công ty mình là công ty CP thương mại cũng nho nhỏ thôi. có người tư vấn cho là nên đăng ký làm sổ sách kế toán theo QD48- sử dụng ghi sổ là SNKC . nhưng sếp vẫn chưa quyết định được. sếp có hỏi mình, nhưng híc híc mình mới làm kế toán lớ nga lớ ngớ có biết gì đâu. mong các bạn tư vấn giúp mình với nhé. và nếu kô đăng ký thì có bị phạm luật kế toán ko.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangvido

Guest
25/1/08
15
3
0
43
Dong Nai
Ðề: giấy tờ kê toán của công ty mới thành lập

Nếu công ty cổ phần thương mại nhỏ thì hạch toán theo quyết định 48 và hình thức sổ nhật ký chung là được rồi. chủ yếu đăng ký sổ sách kế toán là để phù hợp với tình hình và quy mô hoạt động của công ty thôi.

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
58
0
0
Hà Nội

Bạn nên dùng hình thức NKC đơn giản mà thông dụng. Còn chế độ KT theo quyết định nào thì còn tùy thuộc vào Vốn KD của công ty bạn nữa.

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu

Theo quy định thì công ty nhỏ theo quyết định 48, lớn quyết định 15 nhưng theo mình thì lớn hay nhỏ đăng ký theo quyết định 15 luôn để sau này có thay đổi giấy đăng ký kinh doanh cũng ko phải thay đổi chế độ kế toán và thuế cũng không phạt vấn đề này.Hình thức NKC dễ sử dụng và đơn giản. Bạn cứ tìm hiểu thông tin trên google hoặc các webketoan để biết thêm.Cty mới thành lập và bạn mới đi làm sẽ dễ dàng cho bạn vì ít phát sinh.

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
58
0
0
Hà Nội

Đúng đấy. marsida nói đúng. Mình cũng nghĩ thế!

H

hoangtunhim

Guest
8/9/10
1
0
0
34
hà nội

chào bạn,mình chưa đi làm.nhưng theo mình học thì bạn phải đăng ký hình thức sổ theo bạn chọn.Hình thức nhật ký chung thì có sổ nhật ký chung sổ cái tài khoản sổ chi tiết

B

bonghongtrang

Sơ cấp
14/11/08
11
0
1
Thủ Đức

Theo chị, em nên đăng ký sổ sách kế toán theo hình thức nhật ký chung và mình làm theo quyết định 15 luôn. Giống như bạn ở trên nói, nếu sau này công ty em tăng vốn điều lệ thì công ty mình không phải chuyển từ QD 48 sang QD 15 nữa. Theo chị, em nên tự quyết định và tư vấn thêm cho sếp về hình thức hạch toán và đăng ký sổ sách. Vì cái này thuộc phạm trù kế toán rồi, nên sếp em làm sao mà biết rõ được. Nếu sếp biết rõ thì sếp đã tự làm luôn kế toán rồi. Em nên đăng ký hồ sơ ban đầu này với cơ quan thuế trong thời gian 1 tháng đầu tiên kể từ khi em có giấy phép ĐDKD. Và còn phải khai và nộp thếu môn bài nữa. Những thủ tục này thì em lên phòng hỗ trợ tuyên truyền hỏi thụ tục sẽ được hướng dẫn cụ thể.

K

khoctham 08

Sơ cấp
16/12/11
16
0
0
35
Hà Nội

bạn có thể gọi điện đến hiệp hội kế toán nhờ họ tư vấn mà. mình cho bạn sđt nha: 0432474347 mà tốt nhất bạn nên gửi vào địa chỉ mail người ta sẽ tư vấn cho bạn kỹ hơn: taichinhtfco@gmail.com

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong

ôi vậy phải đăng ký cả hình thức kế toán nữa ah??! vậy cho em hỏi công ty em ko đăng ký có làm sao ko ah? (vì hết 1 năm tài chính rồi cũng ko thấy thuế nói gì)

H

huyenneu

Guest
27/12/11
0
0
0
Việt Nam

cty bạn nhỏ thì sử dụng theo quyết đinh 48, lớn thì theo 15. Bên cô giáo mình đang đào tạo về nghiệp vụ kế toán dành cho kế toán viên dưới 2 năm kinh nghiệm đấy. Hiện tại bên ấy có tổ chức học thử miễn phí đấy. Mình học với cô rồi học với cô nghiêm túc lắm có thể bạn chưa có kiến thức về kế toán tới đã có kiến thức về kế toán cũng có thể tham gia cô có nhiều phương pháp khác nhau, thấy hữu ích nên mình giới thiệu cho mọi người thôi. Cô là Nguyễn Thi Lộc, bạn có thể liên lạc đăng ký học thử với cô qua số của công ty cổ phần đào tạo và phát triển nguồn nhân lực HRDECO. Nhưng đăng ký lớp cô Lộc và kế toán doanh nghiệp nhỏ nhé . 0973.292.681. Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA