Nộp Báo cáo quyết toán hóa đơn năm, thuế môn bài năm không được!

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Các tiền bối cho em hỏi với.
Cũng sắp phải nộp Báo cáo quyết toán hóa đơn năm 2011, tờ khai thuế môn bái năm 2012 rồi nhưng khi em thử nộp qua mạng rồi nhưng k được, không lẽ đã đăng ký nộp qua mạng mà phải nộp tay nữa sao các tiền bối? Em có tính hay lo nên đã thử làm nhưng k đc.
Các tiền bối cho em ý kiến nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

manhtan

Sơ cấp
Ðề: Nộp Báo cáo quyết toán hóa đơn năm, thuế môn bài năm không được!

Hi bạn thuế môn bài chưa đến hạng nộp nên bạn nộp nó k cho là đúng rồi
Còn quyết toán hóa đơn từ tháng 01-03 mà

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các tiền bối cho em hỏi với.
Cũng sắp phải nộp Báo cáo quyết toán hóa đơn năm 2011, tờ khai thuế môn bái năm 2012 rồi nhưng khi em thử nộp qua mạng rồi nhưng k được, không lẽ đã đăng ký nộp qua mạng mà phải nộp tay nữa sao các tiền bối? Em có tính hay lo nên đã thử làm nhưng k đc.
Các tiền bối cho em ý kiến nha.
Năm 2011 theo thông tư 153/2010 thì không có làm báo cáo quyết toán hóa đơn năm bạn hiền.
Thuế môn bài năm 2012 nếu vốn thay đổi làm mức đóng thuế thay đổi thì mới làm tờ khai còn không thì chỉ cần mang tiền nộp vào ngân sách nhà nước như năm rồi thôi bạn.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Năm 2011 theo thông tư 153/2010 thì không có làm báo cáo quyết toán hóa đơn năm bạn hiền.
Thuế môn bài năm 2012 nếu vốn thay đổi làm mức đóng thuế thay đổi thì mới làm tờ khai còn không thì chỉ cần mang tiền nộp vào ngân sách nhà nước như năm rồi thôi bạn.
Cám ơn bạn nhé, chắc mình phải đọc lại TT 153 rồi, mà còn vấn đề thuế môn bài 2012 k phải nộp tờ khai thì theo TT hay QĐ nào bạn nhỉ? Bạn có thể cho mình xin cái đó đc chứ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cám ơn bạn nhé, chắc mình phải đọc lại TT 153 rồi, mà còn vấn đề thuế môn bài 2012 k phải nộp tờ khai thì theo TT hay QĐ nào bạn nhỉ? Bạn có thể cho mình xin cái đó đc chứ?
Bạn xem TT28/2011/TT-BTC ngày 28 tháng 02 năm 2011

Điều 15. Khai thuế môn bài
1. Người nộp thuế môn bài nộp Tờ khai thuế môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc (chi nhánh, cửa hàng...) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp thuế thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của các đơn vị trực thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp thuế.

Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của đơn vị trực thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị trực thuộc.

Người nộp thuế kinh doanh không có địa điểm cố định như kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động, hộ xây dựng, vận tải, nghề tự do khác... nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi có hoạt động kinh doanh hoặc nơi cư trú.

2. Khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:
- Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.

- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Uh, cám ơn tiền bối nhiếu nha, mà tiền bối ơi, mình đọc TT153 rồi nhung sao vẫn không thấy điều nào nói về không phải nộp Bảng kê quyết toán hóa đơn năm, bạn có thể trích cho mình cái khoản đó được không? Cám ơn tiền bối!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Đây là trả lời của Cục thuế TP.HCM

Chủ đề: Hóa đơn chứng từ và xử phạt vi phạm hành chính về thuế
Người hỏi: Người hỏi yêu cầu không nêu tên
Ngày hỏi: 15/10/2011
Nội dung hỏi: Kính chào quý cục!
Hàng quý doanh nghiệp đã làm báo cáo hóa đơn quý, vây khi hết năm tài chính, doanh nghiệp có cần phải làm báo cáo hóa đơn năm nữa không, nếu làm thì làm theo mẫu nào?
Chân thành cám ơn quý cục.

Nơi trả lời: Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Hóa đơn chứng từ và xử phạt vi phạm hành chính về thuế
Ngày trả lời: 03/11/2011
Nội dung trả lời: Theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC thì chỉ báo cáo hóa đơn hàng quý, không báo cáo hóa đơn năm.
Trân trọng.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Đây là trả lời của Cục thuế TP.HCM

Chủ đề: Hóa đơn chứng từ và xử phạt vi phạm hành chính về thuế
Người hỏi: Người hỏi yêu cầu không nêu tên
Ngày hỏi: 15/10/2011
Nội dung hỏi: Kính chào quý cục!
Hàng quý doanh nghiệp đã làm báo cáo hóa đơn quý, vây khi hết năm tài chính, doanh nghiệp có cần phải làm báo cáo hóa đơn năm nữa không, nếu làm thì làm theo mẫu nào?
Chân thành cám ơn quý cục.

Nơi trả lời: Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Hóa đơn chứng từ và xử phạt vi phạm hành chính về thuế
Ngày trả lời: 03/11/2011
Nội dung trả lời: Theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC thì chỉ báo cáo hóa đơn hàng quý, không báo cáo hóa đơn năm.
Trân trọng.

Cám ơn bạn về CV rất bổ ích này.

T

thuynguyen2621

Guest
14/12/10
1
0
0
TPHCM
Re: Ðề: Nộp Báo cáo quyết toán hóa đơn năm, thuế môn bài năm không được!

Theo bạn Phạm Văn Khang trích CV của cục thuế về nộp báo cáo QTHD năm sao lại không có số công văn vậy bạn? Mình thấy bạn trích như vậy khó để cho những người quan tâm về vấn đề này yên tâm. CV ban hành là để cho mọi DN được để thực hiện thì có gì phải giữ bí mật thế nhỉ?! Nếu có bản CV đó bạn cứ post lên cho mọi người cùng biết. Vì làm việc với Thuế phải có văn bản rõ ràng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA