Em cần học những gì về KTHCSN

• Thread starter KTV_VOV
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

KTV_VOV

Guest
26/4/06
7
0
0
HN
Em đang chuẩn bị thi vào làm kế toán ở đài phát thanh tỉnh. Trước em có học kế toán ở trường DL nhưng nói thật lúc đó lười quá, cứ nghĩ là ra trường sẽ xin vào một nghề khác nên ko chịu học. Tìm ở trên mạng thấy trang web này, mừng quá! Các anh chị có thể chỉ cho em nên bắt đầu từ đâu ko ạ? Trước mắt là để đối phó với kì thi sắp tới ( chỉ còn khoảng 15 ngày nữa).Em nên học thuộc luật kế toán, học định khoản.... Giúp em nhé! Em xin chân thành cám ơn!!!!!! ( em là con trai, đợt này thi kế toán ở chỗ em thấy toàn con gái, hic hic)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
KTV_VOV nói:
Em đang chuẩn bị thi vào làm kế toán ở đài phát thanh tỉnh. Trước em có học kế toán ở trường DL nhưng nói thật lúc đó lười quá, cứ nghĩ là ra trường sẽ xin vào một nghề khác nên ko chịu học. Tìm ở trên mạng thấy trang web này, mừng quá! Các anh chị có thể chỉ cho em nên bắt đầu từ đâu ko ạ? Trước mắt là để đối phó với kì thi sắp tới ( chỉ còn khoảng 15 ngày nữa).
Giả sử sau khi bạn "đối phó" và vào được đài phát thanh.
Người ta giao hồ sơ cho bạn làm việc. Bạn sẽ "đối phó" tiếp thế nào đây?

KTV_VOV nói:
Em nên học thuộc luật kế toán, học định khoản.... Giúp em nhé! Em xin chân thành cám ơn!!!!!! ( em là con trai, đợt này thi kế toán ở chỗ em thấy toàn con gái, hic hic)

Mỗi nơi thi tuyển một khác. Học thuộc bảng tài khoản còn chưa đủ. Phải biết cách định khoản và tổng hợp kết quả kinh doanh nữa. Thông thường họ ra một đề bài bắt định khoản và cho ra kết quả kinh doanh.
Cũng có thể họ bắt tính giá thành.

Thân mến

Sửa lần cuối:
K

KTV_VOV

Guest
26/4/06
7
0
0
HN
Hi`, cám ơn bạn tungson. Vậy là nên xem cách tính giá thành và xác định kết quả kd nữa. Mình cứ hình dung là kế toán ở đây chắc chỉ có trả lương cho công nhân viên. Ko biết như vậy có đúng ko nữa? Ko hiểu một cơ quan như vậy thì phần việc của kế toán có những gì?

P

pham thi thu huong

Guest
14/2/06
2
0
0
42
278 Thai Ha
Học ở trường lớp khác nhiều so với thực tế ban ạ. Hình dung như bạn chỉ đúng một phần thôi, công việc kế toán đòi hỏi mình phải hiểu đúng bản chất+ sự nhạy bén nữa bạn ạ. Nếu trúng tuyển rồi hãy chịu khó học hỏi đồng nghiệp trong cơ quan ý, họ đã có những bài toán HT riêng cho đơn vị của mình rồi. Chúc bạn thành công.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Trước đây khi thi tuyển vào lam, mình cũng lo lắng như bạn. Nhung khi vào thi tuyển thì mình thấy cũng không khó lắm đâu. Thành thạo vi tính (nếu đơn vị chưa sử dụng phần mềm) để tạo các bảng biểu cho tốt. Ghi sổ sách thật cẩn thận. Và một đức tính cần có của người kế toán là kiên trì, cẩn thận.
Chúc bạn thành công.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
15ngày để dành cho việc học kế toán thì không kịp lắm thôi cứ nghiên cứu luật ngân sách, chế độ kế toán tạm thế thôi.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
KTV_VOV nói:
Hi`, cám ơn bạn tungson. Vậy là nên xem cách tính giá thành và xác định kết quả kd nữa. Mình cứ hình dung là kế toán ở đây chắc chỉ có trả lương cho công nhân viên. Ko biết như vậy có đúng ko nữa? Ko hiểu một cơ quan như vậy thì phần việc của kế toán có những gì?

Dù chỉ là trả lương người ta vẫn có thể ra những đề thi khó, để tuyển chọn người có kinh nghiệm.
Trước mắt bạn nên học thuộc bảng tài khoản và định khoản cho nhuần nhuyễn.

K

KTV_VOV

Guest
26/4/06
7
0
0
HN
PHIHUNGVN nói:
15ngày để dành cho việc học kế toán thì không kịp lắm thôi cứ nghiên cứu luật ngân sách, chế độ kế toán tạm thế thôi.
hi`, được đến đâu hay đến đó anh ạ. ít ra vào phòng thi cũng phải biết chút.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
KTV_VOV nói:
Em đang chuẩn bị thi vào làm kế toán ở đài phát thanh tỉnh. Trước em có học kế toán ở trường DL nhưng nói thật lúc đó lười quá, cứ nghĩ là ra trường sẽ xin vào một nghề khác nên ko chịu học. Tìm ở trên mạng thấy trang web này, mừng quá! Các anh chị có thể chỉ cho em nên bắt đầu từ đâu ko ạ? Trước mắt là để đối phó với kì thi sắp tới ( chỉ còn khoảng 15 ngày nữa).Em nên học thuộc luật kế toán, học định khoản.... Giúp em nhé! Em xin chân thành cám ơn!!!!!! ( em là con trai, đợt này thi kế toán ở chỗ em thấy toàn con gái, hic hic)
Để vào được đây điều kiện quan trọng là bạn phải học được cách "làm quen". Nếu bạn không đủ điện kiện trên thì let nghĩ cho dù bạn có làm được bài thi thì cũng chỉ mang tính chất cho dzui thôi.
Chúc bạn may mắn và thành công.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
KTV_VOV nói:

Hi KTV - VOV,
Theo mình thì kiến thức kế toán của bạn còn mơ hồ quá, mình nghĩ bạn ko nên thi vào đó làm gì cho phí thời gian và sức lực ("Bạn không nên hỏi mình đi theo con đường nào, mà bạn phải tự hỏi và nhận ra bạn đang đứng ở đâu").
Bạn nên xin vào công việc khác, nếu bạn thật sự yêu thích nghề kế toán, thì bạn phải tự trao dồi và nâng cao kiến thức kế toán, sau đó bạn nhập cuộc cũng không muộn mà.

Bye, chúc bạn thành công.
Can I do everything! :wall:

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
15 ngày để học làm kế toán qủa là ngắn ngủi đối với một người sắp bước vào nghề. Có biết bao nhiêu cái cần phải học để trở thành một người biết làm kế toán chứ chưa nói đến là làm tốt hay là giỏi. Bởi vậy bạn cần phải cố gắng và cố gắng hết sức học những kiến thức cơ bản, chẳng hạn như các loại tài khoản,phân loại tài khoản, cách hạch toán các tài khoản...Để làm được một bài thi tốt thì định khoản đúng các bút toán bạn cũng đạt được 60-70% rồi. Bạn hãy cố gắng lên nhé!
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có thể lần này bạn thi tuyển kiến thức của bạn vẫn chưa hoàn thiện ở lĩnh vực này hay lĩnh vực khác nhưng suy cho cùng nếu bạn có quyết tâm thử tay nghề thật của mình thì bạn cứ thi cũng không mất gì ( khoản lệ phí thi chắc cũng không đáng kể ). Nếu được thì vui rồi còn nếu không thì mình cũng tích luỹ kinh nghiệm của mình sau mỗi lần thi tuyển. Ok

K

KTV_VOV

Guest
26/4/06
7
0
0
HN
letmyha nói:
Để vào được đây điều kiện quan trọng là bạn phải học được cách "làm quen". Nếu bạn không đủ điện kiện trên thì let nghĩ cho dù bạn có làm được bài thi thì cũng chỉ mang tính chất cho dzui thôi.
Chúc bạn may mắn và thành công.
"làm quen"!!!!!!!
Mình kô muốn vào phòng thi để giấy trắng. Mà học kô bao giờ muộn mà! Trong này mọi người giúp đỡ nhau nhiệt tình quá. Được vào làm, mình còn phải hỏi nhiều nhiều. Thanks mọi người nhé!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA