hàng nhập khẩu

• Thread starter thudaohvtc
  • Ngày gửi
T

thudaohvtc

Guest
19/4/06
12
0
1
40
hà nội
Giúp mình với!!!
Khi Cty nhập khẩu, NK bằng tiền Yên Nhật (theo giá FOB) nên tính trị giá tính thuế trên tờ khai NK là tiền JPY, nhưng chi phí vận chuyển (do CTY thuê) lại tính theo tiền USD,khi tính trị giá CIF để tính thuế NK, thuế GTGThàng Nk phải quy đổi theo tỷ giá chéo, vì vậy có sự chênh lệch giữa: tờ khai hàng NK, và hoá đơn GTGT(cty vận tải phát hành).
Mình muốn hỏi khi tính trị giá hàng nhập khẩu, để tính trị giá vốn hàng bán thì mình sẽ căn cứ theo chứng từ nao? tờ khai hay hoá đơn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn cứ tính theo giá thực nhập (tỷ giá của các loại ngọai tệ phát sinh) và tiền thuế NK + các khoản chi phí phát sinh để làm căn cứ cho giá vốn của bạn. Bạn tính trị giá theo hóa đơn của bạn có và thuế thì đã có trên phụ lục tờ khai.
Thân

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
thudaohvtc nói:
Giúp mình với!!!
Khi Cty nhập khẩu, NK bằng tiền Yên Nhật (theo giá FOB) nên tính trị giá tính thuế trên tờ khai NK là tiền JPY, nhưng chi phí vận chuyển (do CTY thuê) lại tính theo tiền USD,khi tính trị giá CIF để tính thuế NK, thuế GTGThàng Nk phải quy đổi theo tỷ giá chéo, vì vậy có sự chênh lệch giữa: tờ khai hàng NK, và hoá đơn GTGT(cty vận tải phát hành).
Mình muốn hỏi khi tính trị giá hàng nhập khẩu, để tính trị giá vốn hàng bán thì mình sẽ căn cứ theo chứng từ nao? tờ khai hay hoá đơn?
àh, mình bổ sung thêm cái này. khi bạn đi mở tờ khai nhận hàng bạn phải đem HĐGT phí vận chuyển theo để trình cho HQ xem. để đơn giản cho sổ sách ... bạn nên dùng chi phí vận chuyển trên HĐGT đã quy đổi sang VNĐ (theo được quy đổi theo tỷ giá của Cty vận chuyển) rồi sau đó chuyển sang JPY để cộng vào giá FOB. như vậy dễ cho bạn hơn

T

thudaohvtc

Guest
19/4/06
12
0
1
40
hà nội
Cám ơn các bạn đã trả lời cho mình!!!
Nhưng mình muốn hỏi một chút là: Tỷ giá tìên Yên chênh lệch nhau khi mình chuyển tiền trả tiền hàng cho phía Nhật và khi mình lập tờ khai nhập khẩu, thế thì mình sẽ tuân thủ theo khoản nào đế tính giá hàng nhập khẩu???
Theo ý kiến của mình là theo số tiền trên tờ khai NK, nhưng khoản chênh lệch tỷ giá đó sẽ hạch toán ntn? có hạch toán như chênh lệch tỷ giá thông thường?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
thudaohvtc nói:
Nhưng mình muốn hỏi một chút là: Tỷ giá tìên Yên chênh lệch nhau khi mình chuyển tiền trả tiền hàng cho phía Nhật và khi mình lập tờ khai nhập khẩu, thế thì mình sẽ tuân thủ theo khoản nào đế tính giá hàng nhập khẩu???
Theo ý kiến của mình là theo số tiền trên tờ khai NK, nhưng khoản chênh lệch tỷ giá đó sẽ hạch toán ntn? có hạch toán như chênh lệch tỷ giá thông thường?
cái này đã được thảo luận rồi bạn, bạn xem lại bài cũ đi nhé

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
thudaohvtc nói:
Chênh lệch đó bạn hạch toán bình thường, doanh thu HĐTC/chi phí TC.
Trả trước cho khách hàng :
Nợ 3313
Có 1122
Nhận hàng
Nợ 156
Có 3313
Có 5154 (nếu có lãi do CLTG)
Hoặc :
Nợ 156
Nợ 6354 (lỗ do CLTG)
Có 3313
Mình biết chút chút, nên nói để bạn khỏi mất công xem bài cũ, nhưng lần sau, nhớ xem lại những bài post cũ, nếu không sẽ bị mấy anh chị "la" giống như mình ...hồi trước đó. hehe!
Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA