Hạch toán vào tai khoản 642 hay 811

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Chào các bạn!
Mình đang băn khoăn không biết nên sử dụng tài khoản nào là hợp lý .Nếu mình mua hàng ở nước ngoài và thanh toán tiền theo T/T và ngân hàng thu phí chuyển tiền ra nước ngoài .
Chị kế toán cũ của cty mình thì hạch toán chi phí chuyển tiền vào 811 nhưng mình thấy nó phải hạch vào 642 mới đúng chứ vì nó cũng là chi phí mua hàng mà.Không biết mình nghĩ vậy có đúng không các bạn cho mình ý kiến nhé. cám ơn các bạn nhiều..:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Minh thấy hạch toán vào 642 là đúng ,nếu giá trị bé, nếu lớn thì hạch toán vào giá của lô hàng NK đấy

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Đưa vào TK nào cho hợp lý tùy DN (62, 64 ...)
Bạn cần lưu ý cách thiết kế tài khoản, vì đây là 1 khoản chi (ở mục đ của luật thuế TNDN) không bị không chế về tỷ lệ, bạn lưu ý đừng để vào bị khống chế 10% (mục l luật thuế TNDN).

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
NTAC nói:
Minh thấy hạch toán vào 642 là đúng ,nếu giá trị bé, nếu lớn thì hạch toán vào giá của lô hàng NK đấy
Nh­ư vậy những chi phí liên quan đến chuyển tiền(trong nước & ngoài nước) thì mình cho vào 6427 (chi phí dịch vụ mua ngoài) được không bạn?
Ah cho mình hỏi TK này nữa :Thu lãi tiền gửi thì cho vào 515 đúng hơn là 711 phải không bạn?

Sửa lần cuối:
N

NTAC

Guest
duyen nói:
Nh­ư vậy những chi phí liên quan đến chuyển tiền(trong nước & ngoài nước) thì mình cho vào 6427 (chi phí dịch vụ mua ngoài) được không bạn?
Ah cho mình hỏi TK này nữa :Thu lãi tiền gửi thì cho vào 515 đúng hơn là 711 phải không bạn?

Chi phí chuyển tiền chi vào 6427 là OK
Tiền lãi ngân hàng theo 15/2006 thì ghi có 515
Chúc bạn nghỉ 1/5 nhá

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
duyen nói:
Thu lãi tiền gửi thì bạn phải đưa vào 515

V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Đúng đấy, thu lãi tiền gửi ngân hàng bạn cho vào TK 515, còn phí ngân hàng bạn cho vào 6427 là ok đấy.
Chúc cả nhà kỳ nghỉ lễ vui vẻ.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn tất cả các bạn nhé.Mình cũng chúc các bạn nghỉ lễ vui vẻ và có nhiều tiền thưởng nha.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
TK 711 là thay thế tài khoản 721 trước kia (tương tự 811 thay thế 821)
Tk 515 thay thế 711 trước kia: lãi tiền gửi (doanh thu tài chính đưa vào 515 là ok)
Còn Phí ngân hàng là phải xem lại a nghen: phí chuyển tiền cho khách hàng, phí thủ tục h/sơ ngân hàng, phí lãi phải trả ngân hàng,... (tuỳ nội dung mà hạch toán nhé)

Have a good holiday with full of love

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA