Sử dụng tỷ giá hạch toán

• Thread starter nhumai
  • Ngày gửi
N

nhumai

Guest
12/1/06
11
0
0
khanh hoa
>>>>các bạn cho mình hỏi
1/ hiện tại doanh nghiệp mình đang sử dụng tỷ giá hạch toán để nghi nhận ngoại tệ, tỷ giá mình sử dụng làm tỷ giá hạch toán là TGBQ liên ngân hàng của ngày đầu tiền trong năm. DN mình phát sinh chủ yếu bằng đồng USD nhưng bây giờ xuất hiện thêm đồng EUR vậy bây giờ mình cũng áp dụng giống như đồng USD hay sao? mình thấy TGBQ liên ngân hàng của EUR không có thì phải. Mình kh biết làm sao hãy hỗ trợ cho mình nhé!:drummer: :drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenphucbac

Guest
theo mình bạn nên tính theo tỷ giá thực tế của ngày phát sinh những giao dịch liên quan đến ngoại tệ

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
nguyenphucbac nói:
theo mình bạn nên tính theo tỷ giá thực tế của ngày phát sinh những giao dịch liên quan đến ngoại tệ
như bạn nói thì đúng rồi, nhưng chương trình của người ta chưa kịp sửa thì không thể HT theo TGTT được

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HảiĐăng nói:
như bạn nói thì đúng rồi, nhưng chương trình của người ta chưa kịp sửa thì không thể HT theo TGTT được

Ch­ương trình gì chưa kịp sửa?

To NhuMai :
Nếu nghiệp vụ XNK phát sinh là usd thì bạn ghi nhận theo tỉ giá LNH.
Nếu là euro, Bạn nên chọn tỷ giá của ngân hàng bạn giao dịch và dùng luôn tỉ giá của NH đó.
Bạn nên điều chỉnh lại các tỷ giá hạch toán và dùng tỷ giá thực tế trong ngày phát sinh cho đỡ rườm rà.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
chào bạn

Theo mình biết thì hiện nay theo chuẩn mực kế toán thì không được sử dụng tỷ giá hạch toán vì tỷ giá ngoại tệ và nội tệ vẫn còn biến động.Nếu sử dụng TGHT phải có sự cho phép của Bộ TC.Do vậy chỉ sử dụng tỷ giá thực tế

Tỷ giá thực tế thì có 3 dạng:

-Tỷ giá thực tế ngày giao dịch : gồm tỷ giá giao dịch thực tế và tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại ngày phát sinh giao dịch
-Tỷ giá ghi sổ
-Tỷ giá thực tế:dùng cho mua bán ngoại tệ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA