Hoá đơn có hợp lệ?

• Thread starter Thai Ha
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Thai Ha

Guest
7/11/05
15
0
0
45
HN
Chào mọi người, mình đang có một thắc mắc nếu ai biết trả lời giúp nhé:
Mình vừa nhận được một tờ hoá đơn thông thường, mình vào trang web của tổng cục thuế, vào mục thông tin tham khảo về ĐTNT để kiểm tra thì thấy báo về tình trạng hoạt động của đối tượng nộp thuế là: đối tượng nộp thuế đang hoạt động ( không đủ điều kiện/thủ tục cấp GCNĐKT)
Vậy hoá đơn trên có hợp lệ không?
Ai biết trả lời gấp để mình còn kê khai nhé. Cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Thai Ha nói:
Chào mọi người, mình đang có một thắc mắc nếu ai biết trả lời giúp nhé:
Mình vừa nhận được một tờ hoá đơn thông thường, mình vào trang web của tổng cục thuế, vào mục thông tin tham khảo về ĐTNT để kiểm tra thì thấy báo về tình trạng hoạt động của đối tượng nộp thuế là: đối tượng nộp thuế đang hoạt động ( không đủ điều kiện/thủ tục cấp GCNĐKT)
Vậy hoá đơn trên có hợp lệ không?
Ai biết trả lời gấp để mình còn kê khai nhé. Cảm ơn mọi người

Hợp lệ hay không thì thiếu dữ liệu, nhưng chắc chắn là DN đó đang tồn tại, hoạt động

T

Thai Ha

Guest
7/11/05
15
0
0
45
HN
Hoá đơn có hợp lệ

Chào NTAC!
Dữ liệu thiếu mình đã có "đủ": Mình mua hàng qua điện thoại, họ mang hàng và hoá đơn đến. Mình kiểm tra thấy vậy nên hỏi lại cho chắc, mình sợ là DN đó mua hoá đơn sau đó không kê khai nộp thuế nhưng vẫn hoạt động nên hỏi như vậy.
Bạn có thể giải thích hộ mình sự khác nhau về tư cách pháp nhân của DN được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế và DN không được cấp GCN ĐKT không?
Cảm ơn bạn nhiều

N

NTAC

Guest
Thai Ha nói:
Chào NTAC!
Dữ liệu thiếu mình đã có "đủ": Mình mua hàng qua điện thoại, họ mang hàng và hoá đơn đến. Mình kiểm tra thấy vậy nên hỏi lại cho chắc, mình sợ là DN đó mua hoá đơn sau đó không kê khai nộp thuế nhưng vẫn hoạt động nên hỏi như vậy.
Bạn có thể giải thích hộ mình sự khác nhau về tư cách pháp nhân của DN được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế và DN không được cấp GCN ĐKT không?
Cảm ơn bạn nhiều
Về hoá đơn là OK rùi
Bạn có thể hiểu rằng DN được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế là DN có quyết toán thuế, được mua HĐ VAT mẫu 01; và DN không được cấp GCN ĐKT thì thông thường áp dụng thuế khoán thường dùng mẫu 02...............

T

Thai Ha

Guest
7/11/05
15
0
0
45
HN
Cảm ơn NTAC nhiều nha
Chúc bạn và mọi người có những ngày nghỉ lễ vui vẻ!

C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong
NTAC nói:
Về hoá đơn là OK rùi
Bạn có thể hiểu rằng DN được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế là DN có quyết toán thuế, được mua HĐ VAT mẫu 01; và DN không được cấp GCN ĐKT thì thông thường áp dụng thuế khoán thường dùng mẫu 02...............

Đã gọi là DN thì phải có GCN ĐKT, các đơn vị không được sử dụng HĐ VAT mẫu 01 mà chỉ được mua HĐ thông thường hay còn gọi là HĐ trực tiếp là các cơ sở SX kinh doanh nhỏ lẻ, chưa được gọi là doanh nghiệp. và được cơ quan quản lý thuế địa phương áp dụng hình thức quản lý thuế khoán. sử dụng HĐ của các đơn vị này (mua hàng của những đơn vị này) không được khấu trừ thuế mà chỉ được tính chi phí DN hoặc kê khai giá vốn hàng hóa.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA