Mỗi tuần một chuyên đề

Hỗ trợ cho người mới nhận việc kế toán HCSN

• Thread starter dongtd24
  • Ngày gửi
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Trước đây diễn đàn Kt HCSN rất sôi động. Không biết nguyên nhân gì một số các anh chị lão làng mất tích bí ẩn. Có gì đó khúc mắc ở đây thì phải. Nhớ thời mới tập tọe vào nghề lên dây cái j cũng có. Nhiệt tình, nhanh chóng,...
Các bạn mới cố gắng học hỏi lẫn nhau, trao đổi sẽ vỡ ra nhiều thứ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doanthanhkt

Guest
6/4/16
24
1
3
39
Hic.các bạn giúp mình với.đơn vị mình là HCSN có 1 trường hợp ký hợp đồng thử việc nhầm hệ số với 1 lđ có bằng cao đẳng là 2.34 ( ma theo quy đinh thì chỉ được 2.1). bên mình đã ký hợp đồng với bạn đấy được 6 tháng mới nhớ ra.bạn nào có kinh nghiệm giải quyết chỉ cho mình với và có phải truy thu không cái khoản tri thu cả tiền lương + tiền đóng BH sẽ hạch toán vào đâu cho hợp lý.
nhầm thì làm phiếu thu thu lại, rồi nộp trả lại kho bạc, sau đó chi các khoản khác bình thường. Nếu bạn ko nộp trả lại kb sau này bạn phải chịu nộp khoản đó đó nhé

D

doanthanhkt

Guest
6/4/16
24
1
3
39
Trước đây diễn đàn Kt HCSN rất sôi động. Không biết nguyên nhân gì một số các anh chị lão làng mất tích bí ẩn. Có gì đó khúc mắc ở đây thì phải. Nhớ thời mới tập tọe vào nghề lên dây cái j cũng có. Nhiệt tình, nhanh chóng,...
Các bạn mới cố gắng học hỏi lẫn nhau, trao đổi sẽ vỡ ra nhiều thứ.
mình rất hoan nghênh. sdt của mình là 0501.3704.226

N

Ngáo Ngơ Non Nớt

Guest
20/4/16
11
0
1
34
nhầm thì làm phiếu thu thu lại, rồi nộp trả lại kho bạc, sau đó chi các khoản khác bình thường. Nếu bạn ko nộp trả lại kb sau này bạn phải chịu nộp khoản đó đó nhé
biết là truy thu nhưng hạch toán định khoản vào tk nào ( hơn nữa bạn đấy mới chỉ ký hợp đông thử việc chưa vào biên chế lên số đấy k nộp cho kho bạc được vì bên mình hợp đồng là tự chi tự trả )

N

Ngáo Ngơ Non Nớt

Guest
20/4/16
11
0
1
34
Bạn thêm 1 cột truy trên bảng lương. BHXH tính trên số đó tháng này nộp giảm bẳng đó. Hạch toán ngược lạ có j đâu.
Hạch toán ngược lại vào 334 hả bạn.ví dụ chi trả lương cho họ là N3341/ C112 - 3tr đi truy thu 1 phần của 3tr là 5trăm đi thi như bạn nói hạch toán ngược lại là N112/C3341 - 5 trăm hả bạn.bạn xem có được không bên có của 344 làm gì phản ảnh số thu này

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Hạch toán ngược lại vào 334 hả bạn.ví dụ chi trả lương cho họ là N3341/ C112 - 3tr đi truy thu 1 phần của 3tr là 5trăm đi thi như bạn nói hạch toán ngược lại là N112/C3341 - 5 trăm hả bạn.bạn xem có được không bên có của 344 làm gì phản ảnh số thu này
Trước đây bạn trả thừa lương: Nợ tk 661/Có 334: 500.000. Các khoản trích: Nợ tk 334/Có 332: 500.000 x ty lệ, trả lương: Nợ tk 334/Có tk 461, nộp bh: Nợ tk 332/Có tk 461
Bây giờ bạn truy thu bạn làmngược lại.

N

Ngáo Ngơ Non Nớt

Guest
20/4/16
11
0
1
34
bạn thử hạch toán ngược lại cho mình xem được không vì mình thấy bên nợ tk 461 đâu có phản ánh số thu phát sinh này.và cả bên có tk 334 nữa đâu có phản ánh số thu.
tk 461 bên nợ phản ánh: +Số chi bằng nguồn kinh phí sự nghiệp, nguồn kinh phí dự án đã được duyệt quyết toán với nguồn kinh phí sự nghiệp, nguồn kinh phí dự án;
+Số kinh phí sự nghiệp, kinh phí dự án sử dụng không hết hoàn lại cho NSNN hoặc nộp trả cấp trên.
tk 334 bên có phản ánh :Các khoản tiền lương, tiền công, tiền thưởng có tính chất lương, bảo hiểm xã hội và các khoản khác phải trả, phải chi cho người lao động;

A

abbytran

Guest
22/10/12
17
1
3
Hà Nội
Chào a/c. Em mới tham gia diễn đàn kế toán. E chuẩn bị nhận công việc kế toán hành chính sự nghiệp. Mong nhận được sự giúp đỡ của các bậc tiền bối ah :))

• Like
Reactions: hdkien
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
bạn thử hạch toán ngược lại cho mình xem được không vì mình thấy bên nợ tk 461 đâu có phản ánh số thu phát sinh này.và cả bên có tk 334 nữa đâu có phản ánh số thu.
tk 461 bên nợ phản ánh: +Số chi bằng nguồn kinh phí sự nghiệp, nguồn kinh phí dự án đã được duyệt quyết toán với nguồn kinh phí sự nghiệp, nguồn kinh phí dự án;
+Số kinh phí sự nghiệp, kinh phí dự án sử dụng không hết hoàn lại cho NSNN hoặc nộp trả cấp trên.
tk 334 bên có phản ánh :Các khoản tiền lương, tiền công, tiền thưởng có tính chất lương, bảo hiểm xã hội và các khoản khác phải trả, phải chi cho người lao động;
Bạn chưa hiểu: Có thấy chi phí lương, nộp nss giảm, nguồn tăng lên. Đấy chính là số bạn thu lại. Còn thể hiện tiền lương trả cho nhân viên bi giảm ở tháng tính truy thu. Còn nếu có hạch toán thu tiền mặt cũng sẽ phải hạch toán giảm chi phí lương. Còn khi hạch toán một số định khoản các bạn nắm được nguyên tắc kế toán, không ghi có tk chi phí thì bạn ghi số âm nhé. Ví dụ trước đây bạn xác định chi phí lương Nợ tk 661/Có tk 334: 500.000 thì giờ ghi Nợ tk 661/Có tk 334: -500.000.

T

tamvietketoan

Guest
21/4/16
7
0
1
29
nghề chọn người hay người chọn nghề đây các bác, em thấy căng thẳng với công việc quá

N

Ngáo Ngơ Non Nớt

Guest
20/4/16
11
0
1
34
Bạn chưa hiểu: Có thấy chi phí lương, nộp nss giảm, nguồn tăng lên. Đấy chính là số bạn thu lại. Còn thể hiện tiền lương trả cho nhân viên bi giảm ở tháng tính truy thu. Còn nếu có hạch toán thu tiền mặt cũng sẽ phải hạch toán giảm chi phí lương. Còn khi hạch toán một số định khoản các bạn nắm được nguyên tắc kế toán, không ghi có tk chi phí thì bạn ghi số âm nhé. Ví dụ trước đây bạn xác định chi phí lương Nợ tk 661/Có tk 334: 500.000 thì giờ ghi Nợ tk 661/Có tk 334: -500.000.
vậy đây là bút toán ghi âm mà.cũng cảm ơn bạn.

lieu123

lieu123

Guest
9/5/16
135
4
18
34
bạn nào giúp mình với! Mình với vào làm kế toán hcsn đơn vị không thu. Vừa rồi, mình mới rút dự toán để chi lễ 30.4, trên giấy rút kho bạc mình ghi là tạm ứng quỹ phúc lợi, vậy giờ mình làm phiếu thu là thu tạm ứng quỹ phúc lợi N111/C431, rồi mình làm phiếu chi lễ N661/C111. Như zậy có đúng ko, và mình có phải làm hoàn ứng gì với kho bạc nữa ko. Cám ơn mọi người, mong mọi người giúp đỡ nhé!

A

abbytran

Guest
22/10/12
17
1
3
Hà Nội
em xin chào cả nhà!
Bên em có tổ chức đưa các cụ đi nhận máy nghe miễn phí. Chi phí gồm tiền thuê xe và tiền ăn ạ. Tiền xe e cho vào tiể mục 6751, còn tiền ăn của các cụ thì e viết HĐTC như sau (suất ăn sáng ăn trưa cho các cụ: nước lavie, bánh mì, sữa). Như vậy tiền ăn các cụ có thanh toán được không, nếu thanh toán được thì cho vào tiểu mục nào ạ? Em xin chân thành cảm ơn!

D

doanthanhkt

Guest
6/4/16
24
1
3
39
em xin chào cả nhà!
Bên em có tổ chức đưa các cụ đi nhận máy nghe miễn phí. Chi phí gồm tiền thuê xe và tiền ăn ạ. Tiền xe e cho vào tiể mục 6751, còn tiền ăn của các cụ thì e viết HĐTC như sau (suất ăn sáng ăn trưa cho các cụ: nước lavie, bánh mì, sữa). Như vậy tiền ăn các cụ có thanh toán được không, nếu thanh toán được thì cho vào tiểu mục nào ạ? Em xin chân thành cảm ơn!
"còn tiền ăn của các cụ thì e viết HĐTC như sau (suất ăn sáng ăn trưa cho các cụ: nước lavie, bánh mì, sữa)" là gì??? ko hiểu.
THEO TÔI NÊN ĐƯA VÀO 7758: HỖ TRỢ TIỀN ĂN UỐNG CHO CÁC CỤ.

• Like
Reactions: abbytran
A

abbytran

Guest
22/10/12
17
1
3
Hà Nội
hóa đơn đây ạ...em cũng là kế toán mới, trước đó chị k toán cũ k cho thanh toán ntn ạ, nên em lên tham khảo ý kiến mn.

lieu123

lieu123

Guest
9/5/16
135
4
18
34
Mọi người cho mình hỏi với, cơ quan mình là đơn vị sự nghiệp không thu, tiền công tác phí thì mình sẽ chi từ nguồn tự chủ hay không tự chủ vậy ạ? Với lại, dự toán được cấp mình thấy chỉ chi cho lương, lễ, tết, và hoạt động của đơn vị, vậy khi phát sinh khoản công tác phí này thì mình lấy tiền ở đâu chi vậy ạ? Mình mới vào làm nhà nước nên thắc mắc, mọi người chỉ giúp nhé, cám ơn ạ.

H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Mọi người cho mình hỏi với, cơ quan mình là đơn vị sự nghiệp không thu, tiền công tác phí thì mình sẽ chi từ nguồn tự chủ hay không tự chủ vậy ạ? Với lại, dự toán được cấp mình thấy chỉ chi cho lương, lễ, tết, và hoạt động của đơn vị, vậy khi phát sinh khoản công tác phí này thì mình lấy tiền ở đâu chi vậy ạ? Mình mới vào làm nhà nước nên thắc mắc, mọi người chỉ giúp nhé, cám ơn ạ.
Tiền công tác phí đơn vị bạn đưa vào chi hoạt động,TK 661 , dự toán đơn vị bạn đã có chi cho hoạt động rồi đấy thôi.

C

congnhatvh

Guest
29/5/16
2
0
1
32
Có anh chị nào làm kế toán bên Trung tâm VHTT-TT cấp huyện không ạ , cho em xin giao lưu học hỏi với ạ

longledangtuan

longledangtuan

Guest
4/6/16
2
0
1
41
Có mình bạn có facebook không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA