Giá thành sản phẩm với mẫu mã khác nhau

• Thread starter minhnghia
  • Ngày gửi
M

minhnghia

Guest
8/4/06
10
0
0
54
Ha Noi
Mình xin hỏi và trao đổi:
Cty mình SX đồ gỗ gia dụng, cửa nhôm kính, cửa cuốn các loại... Nhưng với cùng 1 m2 sản phẩm (VD: 1m2 cửa gỗ), khách hàng đặt các chi tiết khác nhau (độ dày, hoa văn, mẫu mã, chất liệu, chủng loại khác nhau) thì giá bán cũng như chi phí SX khác nhau. Mà mình thì không thể tính giá thành chi tiết đến từng bộ cửa được (bởi vì 100 khách hàng là 100 mẫu khác nhau).Vậy cách tính giá thành ntn cho hợp lý?
Hiện tại, mình đang áp dụng phương pháp tính giá thành định mức. Để đơn giản, mình quy đồng các loại SP cùng chất liệu về 1 loại SP (VD 1m2 cửa gỗ, 1m2 cửa nhôm kính, 1m2 cửa cuốn...) để tính giá thành định mức của SP đó. Cuối năm, căn cứ vào CPSX thực tế mình điều chỉnh giá thành định mức cho phù hợp. Nhưng thực tình vẫn cứ lăn tăn. Mong mọi người quan tâm trao đổi để mình hoàn thiện phương pháp tính giá thành hợp lý nhất.
Thank you.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le thi kim xuan

Guest
27/4/06
11
0
0
ha noi
Công ty tôi cung ở trong tình trang trên nên khi tính giá thanh tôi tính đến từng loại ssản phẩm vì tôi để phiếu xuất kho cho từng loại sản phẩm và tiền công cũng vậy .Như vậy có ổn ko(mỗi loại sản phẩm chúng tôi thường sx từ vài chục dến hàng nghìn sản phẩm ).Mong mọi người chỉ bảo giúp.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Giá thành là vấn đề rất quan trọng trong các doanh nghiệp sản xuất vì thế các bạn cần phải quan tâm đúng mức cho giá thành từng loại sản phẩm :
Trước hết bạn phân loại các sản phẩm theo nhóm :
Cùng tính chất (NL chính),chất lượng, cùng chủng loại (kích thước),thời gian hoàn tất bạn cho vào một nhón : sau đó tập hợp vào phân bổ chi phí dự trên định mức kỷ thuật hoặc giờ công hoàn thành .
Ví dụ cửa gỗ 1,2m (Nl cẩm ) một nhóm .
cửu nhôn 1.2m (nhôn tinh khiết 90%).....vv
và bạn cần xác định chu kỳ sản xuất cho sản phẩm để tập hợp chi phí theo chu kỳ làm một kỳ tính giá thành ......
Hoặc bạn tính theo BOM => giá thành của từng lô hàng = > cuôi kỳ tính giá thực tế theo cách 1 và đối chiếu chênh lệch và điều chỉ ?

T

Tran Doan Trang

Guest
25/8/10
1
0
1
Long An
mẫu tính giá thành sản phẩm

Mình xin hỏi và trao đổi:
Cty mình SX đồ gỗ gia dụng, cửa nhôm kính, cửa cuốn các loại... Nhưng với cùng 1 m2 sản phẩm (VD: 1m2 cửa gỗ), khách hàng đặt các chi tiết khác nhau (độ dày, hoa văn, mẫu mã, chất liệu, chủng loại khác nhau) thì giá bán cũng như chi phí SX khác nhau. Mà mình thì không thể tính giá thành chi tiết đến từng bộ cửa được (bởi vì 100 khách hàng là 100 mẫu khác nhau).Vậy cách tính giá thành ntn cho hợp lý?
Hiện tại, mình đang áp dụng phương pháp tính giá thành định mức. Để đơn giản, mình quy đồng các loại SP cùng chất liệu về 1 loại SP (VD 1m2 cửa gỗ, 1m2 cửa nhôm kính, 1m2 cửa cuốn...) để tính giá thành định mức của SP đó. Cuối năm, căn cứ vào CPSX thực tế mình điều chỉnh giá thành định mức cho phù hợp. Nhưng thực tình vẫn cứ lăn tăn. Mong mọi người quan tâm trao đổi để mình hoàn thiện phương pháp tính giá thành hợp lý nhất.
Thank you.

hueanh8184

hueanh8184

Trung cấp
14/5/09
150
0
0
ha noi
Giá thành sản phẩm

Dear a Nghĩa!
Cty em cũng sản xuất các loại cửa cuốn và cửa nhôm kính. Nhưng em chưa biết tính giá thành sản phẩm như thế nào cả. Anh có thể gửi cho em xin 1 bảng mẫu cách tính giá thành hoặc định mức vật tư của bên anh cho em học hỏi được ko ạh?
Email của em là: xuyenchi8788@gmail.com
Thanks anh rất nhiều

C

chu doan

Guest
25/12/07
1
0
0
hungyen
gui anh !
Cong ty em đang sản xuất đồ nội thất văn phòng và nhà bằng gỗ nhưng em chưa biết tính giá thành thế nào . Anh có thể gửi cho em xin 1 bảng mẫu cách tính giá thành hoặc định mức vật tư của bên anh cho em học hỏi được ko ạh?
Email của em là: doanadhungyen@yahoo.com.vn
Thanks anh rất nhiều

M

maihuongbaoanh

Sơ cấp
25/5/10
4
0
0
41
ha noi
công ty mình cũng đang sản xuất đồ nội thất, vấn đề quản lí nguyên vật liệu và tính giá thành với mình đang là vấn đề nan giải. Hic. Bạn nào biết chỗ nào dạy thực hành phần này ko chỉ mình với. hoặc ai có kinh nghiệm lĩnh vực này cho mình xin làm đệ tử. Mình xin hậu yaj suốt đời. hihi. mình ở Hà Nội.

H

hatuantoan

Guest
9/7/09
1
0
0
Ha Noi
E chào các anh chị
E là thành viên mới của diễn đàn. Cty e Sx các mặt hàng về inox như bàn ghế Inox, thùng rác inox... nóichung rất nhiều các sp về inox. Bác nào rành về phần này thì giúp e cách tính giá thành sp với a. E cảm on nhieu lắm. Email của e hatuantoan2003@yahoo.com

V

vmtri

Sơ cấp
Chào các anh chị, em là kt cty san xuất đồ gỗ như: bàn ghế, tủ... rất nhiều loại sản phẩm, em ko biết xây dựng định mức thế nào, anh chị giúp em với, em mới ra trường. em cảm ơn
Email của em là tri_ctyflp@yahoo.com.vn

H

hoanbn

Guest
30/3/11
1
0
0
38
mỹ hào
định mức vật tư cho 1 sản phẩm

chào tất cả mọi người, mình cũng đang làm kỹ thuật cho cty. cty mình đang xây dựng định mức. Và định mức này cần phải đạt các yêu cầu sau :
+ Phải dùng được để cho bên sản xuất theo bảng định mức đó để làm yêu cầu xuất vật tư.
+ Phải dùng được cho bên kho để họ xuất hàng
+ Phải dùng được cho bên kế hoạch và mua hàng để họ dự trù vật tư mua vật tư cho sản xuất
hiện tại em đã làm được BOM rồi nhưng khi quy đổi về m2 thì không chuẩn được vì có 1 số vật tư ko phụ thuộc vào m2 mà phụ thuộc chiều rộng hoặc chiều cao cửa
điều này khiến mình đau đầu quá
mong các anh chị và các bạn đã có kinh nghiệm hoặc biết cách quy đổi cho mình xin ý kiên với
có gì gửi vào địa chỉ mail cho mình nhé : buihoan214@gmail.com
cảm ơn mọi ng và diễn đàn

C

cadttnloan

Sơ cấp
28/7/09
33
0
0
36
ninh thuận
Ðề: Giá thành sản phẩm với mẫu mã khác nhau

Em chào anh.
Em cũng đang gặp rắc rồi ở phần tính giá thành. Hiện công ty em làm về sản xuất thực phẩm ăn liền, nhưng không có hóa đơn đầu vào, em cho ký danh sách hàng hóa không có hóa đơn. Anh có thể cho em xin cái mẫu tính giá thành của anh để em nghiên cứu với.
Còn cái bảng liệt kê hàng hóa nguyên vật liệu không có hóa đơn chứng từ có nộp cho thuế không anh.
Giúp em với, em đang cần gấp lắm lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA