Chi phí điện nước

• Thread starter MinhDen
  • Ngày gửi
M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Làm thế nào để lấy hóa đơn hợp lý hợp lệ của tiền điện, nước:
- Công ty tôi thuê văn phòng và phải trả tiền điện, nước phát sinh thực tế. hiện giờ hóa đơn điện, nước của công ty vẫn mang tên chủ nhà (giá sẽ thấp hơn vì vẫn thuộc giá điện, nước cấp cho sinh hoạt); tôi định làm như sau để hợp lý hợp lệ hóa hóa đơn đó:
+ Trong hợp đồng thuê nhà có thể hiện tiền điện, nước do bên đi thuê văn phòng đóng.
+ Viết phiếu chi trả tiền điện, nước cho chủ nhà
+ tập hợp hóa đơn trả tiền điện nước của chủ nhà.
Bên công ty tôi không muốn chuyển hợp đồng sử dụng điện, nước vì như vậy sẽ phải chi trả một lượng lớn:
+ Chi phí điện, nước theo giá sản xuất
+ Chi phí chuyển đổi 2 lần về việc sử dụng điện nước (bắt đầu và kết thúc hợp đồng).
+ Chủ nhà không thích phiền hà.
Vậy, mong các bác giải đáp giúp sớm để tôi có kế hoạch cho phù hợp.
Gấp, gấp, gấp lắm...
Thanks so much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Cái này thì do bác chọn lựa thôi chứ cách làm thì bác nêu ra rành rành rồi còn gì.
-Muốn dc khấu trừ VAT cho hóa đơn tiền điện nước đó thì bác phải sang tên hợp đồng từ chủ nhà qua cty mà khi ấy thì giá điện sẽ thay đổi (giá cao hơn đối với hộ kinh doanh).
-Còn không thì trên hợp đồng thuê nhà nêu rõ là chi phí điện nước do bên thuê chịu, quy trình thì như bác làm. Khi ấy tiền điện nước này đưa vào chi phí là hợp lệ nhưng ko dc khấu trừ thuế.
Bác photo hợp đồng này nộp lên cho thuế sau đó hàng tháng hóa đơn điện nước này bác sẽ kê vào bảng kê 03/GTGT. Cách kê: cột thuế suất và thuế GTGT đầu vào bỏ trống, cột doanh số mua chưa có thuế bác kê gộp tổng trị giá hóa đơn điện nước đó gồm cả tiền VAT.

M

MinhDen

Guest
20/4/06
54
0
0
43
Ha Noi
Thanks Hoangaccounting rất nhiều.
Có lẽ em sẽ làm theo ý bác vì tiền thuế được khấu trừ còn thấp chán so với số tiền phải đóng nếu chuyển hợp đồng sang tên công ty.
Chúc bác vui vẻ nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA