Phân biệt hóa đơn chứng từ

• Thread starter hogxinh
  • Ngày gửi
H

hogxinh

Guest
28/12/11
2
0
0
35
khâm thiên
các bạn có thể phân biệt rõ cho mình hóa đơn và chứng từ được không?
Khi điền thông tin phần mềm kế toán phải điền cả số chứng từ và số hóa đơn phải điền thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Phân biệt hóa đơn chứng từ

các bạn có thể phân biệt rõ cho mình hóa đơn và chứng từ được không?
Khi điền thông tin phần mềm kế toán phải điền cả số chứng từ và số hóa đơn phải điền thế nào?
Bạn hỏi thật hay đùa vậy? Hóa đơn theo TT153/2010

Điều 3. Loại và hình thức hoá đơn
1. Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

2. Các loại hóa đơn:

a) Hoá đơn giá trị gia tăng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này)

b) Hoá đơn bán hàng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ sử dụng hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan” (mẫu số 5.3. Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

c) Hoá đơn xuất khẩu là hoá đơn dùng trong hoạt động kinh doanh xuất khẩu hàng hoá, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu, hình thức và nội dung theo thông lệ quốc tế và quy định của pháp luật về thương mại.

d) Hoá đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…

đ) Phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế; chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng…, hình thức và nội dung được lập theo thông lệ quốc tế và các quy định của pháp luật có liên quan.

Còn chứng từ kế toán

Chứng từ kế toán là những giấy tờ và vật mang tin phản ánh nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh đã hoàn thành, làm căn cứ ghi sổ kế toán.

Nội dung chứng từ kế toán

1. Chứng từ kế toán phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
a) Tên và số hiệu của chứng từ kế toán;
b) Ngày, tháng, năm lập chứng từ kế toán;
c) Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân lập chứng từ kế toán;
d) Tên, địa chỉ của đơn vị hoặc cá nhân nhận chứng từ kế toán;
đ) Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;
e) Số lượng, đơn giá và số tiền của nghiệp vụ kinh tế, tài chính ghi bằng số; tổng số tiền của chứng từ kế toán dùng để thu, chi tiền ghi bằng số và bằng chữ;
g) Chữ ký, họ và tên của người lập, người duyệt và những người có liên quan đến chứng từ kế toán.

2. Ngoài những nội dung chủ yếu của chứng từ kế toán quy định tại khoản 1 Điều này, chứng từ kế toán có thể có thêm những nội dung khác theo từng loại chứng từ.
trích nguồn KTT

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng

Khái niệm về Chứng từ kế toán Mrvanthuc đã chỉ ra rồi. Hiểu đơn giản thì Hóa đơn là một loại chứng từ kế toán. Vậy khi khai báo vào phần mềm bạn điều số hóa đơn vào là được thôi.

H

hogxinh

Guest
28/12/11
2
0
0
35
khâm thiên

Cái này mình đã đọc rồi nhưng mình muốn cái gì đó rõ hơn

Cảm ơn hai bạn nhiều nhiều nhé

Nhưng mà theo 1 bài mình đọc trên mạng thì số hóa đơn và số chứng từ là khác nhau. Cũng vì đó mà trong phần mềm chia làm 2 loại là số hóa đơn và số chứng từ. Mình k phải là dân chuyên về kế toán cho lắm. Mình đang tìm hiểu mà. Hihi. Cảm ơn các bạn nhiều

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Cái này mình đã đọc rồi nhưng mình muốn cái gì đó rõ hơn

Cảm ơn hai bạn nhiều nhiều nhé

Nhưng mà theo 1 bài mình đọc trên mạng thì số hóa đơn và số chứng từ là khác nhau. Cũng vì đó mà trong phần mềm chia làm 2 loại là số hóa đơn và số chứng từ. Mình k phải là dân chuyên về kế toán cho lắm. Mình đang tìm hiểu mà. Hihi. Cảm ơn các bạn nhiều

Bạn đọc mục B- phần II - Danh Mục Chứng Từ KT của Quyết Định 15/2006/QĐ-BTC, trong đó hóa đơn là 1 loại chứng từ KT.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Bản thân hđ là 1 loại chứng từ kế toán, nhưng đâu phải chỉ có hđ ko đâu, mình VD khi bạn mua hàng, người bán sẽ cc hđ cho bạn, bạn sẽ có số hđ, khi mua về kế toán sẽ làm P.Chi, thì số P.chi cũng là số chứng từ, rỏ ràng trong trường hợp này số chứng từ P.chi sẽ khác số hđ, đơn giản là vậy.Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA