Nguyên vật liệu mua về để sản xuất nhưng đem bán đi thì hạch toán thế nào?

• Thread starter taituong
  • Ngày gửi
T

taituong

Guest
21/4/05
15
0
0
HCM
các anh chị cho em hỏi ở một số doanh nghiệp nhỏ(ví dụ công ty lắp ráp máy tính)thì nguyên vật liệu đầu vào của họ la các loại linh kiện và sản phẩm đầu ra là máy tính nguyên chiếc, như vậy khi xuất linh kiện để lắp ráp họ sẽ đinh khoản là no621- co152, nhưng với những công ty này khi có hkách yêu cầu mua linh kiên riêng thì họ vẫn bán và trong trupwnf hợp này họ sẽ hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi đó, nguyên vật liệu lại trở thành hàng hóa. Bạn làm bút toán chuyển nguyên vật liệu thành hàng hóa như sau: Nợ TK 156/ Có TK 152.

Khi bán nguyên vật liệu đó thì hạch toán doanh thu: Nợ TK 131, 111/ Có TK 511, Có TK 3331 và hạch toán giá vốn: Nợ TK 632/ Có TK 156.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Nếu chức năng của công ty chỉ là lắp ráp máy tính và sản phẩm thường xuyên của công ty chỉ là máy tính nguyên chiếc thì khi bán linh kiện, bạn hạch toán giá vốn, doanh thu của nguyên vật liệu bán đi vào hoạt động khác.

P

pussycat

Guest
8/4/06
15
0
0
Da Nang
Cayman nói:
Nếu chức năng của công ty chỉ là lắp ráp máy tính và sản phẩm thường xuyên của công ty chỉ là máy tính nguyên chiếc thì khi bán linh kiện, bạn hạch toán giá vốn, doanh thu của nguyên vật liệu bán đi vào hoạt động khác.
Em cũng nghĩ như vậy.Em nghĩ nó tương tự như thanh lý TSCĐ
-xóa sổ:
Nợ Tk 811/có tk 152
-doanh thu
Nợ tk 111,131/Có tk 711,có tk 3331
Không biết em nghĩ vậy có đúng không ạ?!

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Mình nghĩ TH của taituong thì cứ hạnh toán bình thường thôi sao phải lằng nhằng thế nhỉ! Cư bán vật tư đi như hàng hóa thì có gì đâu! Chuyện đó thường xảy ra mà! Cũng không nhất thiết phải chuyển vật tư thành hàng hóa mà lại là thanh lý TSCĐ thì càng hoang đường1

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
xanha78 nói:
Mình nghĩ TH của taituong thì cứ hạnh toán bình thường
Hạch toán bình thường là như thế nào nhỉ? Nhỡ bạn nghĩ là bình thường nhưng người khác nghĩ là bất thường thì sao? Đó! Có hai người đã nghĩ đó là hoạt động bất thường rồi đấy!

xanha78 nói:
Cũng không nhất thiết phải chuyển vật tư thành hàng hóa
Nếu không chuyển nguyên vật liệu thành hàng hóa thì nghiệp vụ "bán nguyên vật liệu" lại trở thành nghiệp vụ "thanh lý nguyên vật liệu" rồi. Theo bạn: "bán hàng thông thường" với "thanh lý" có khác nhau về ý nghĩa không?

P

pussycat

Guest
8/4/06
15
0
0
Da Nang
huhu,em đúng là ngốc xít...
em có ghi chú ý trường hợp hàng đổi hàng và thanh lý TSCĐ song song với nhau nên bị lẫn lộn.Bây giờ xem lại vở mới thấy mình bé cái nhầm..:(
híc,chắc là em không thể thành một kế toán viên rùi.
Lời của chi Tú Anh là hoàn toàn đúng đấy ạ.Nhưng mà em học thì không có bút toán kết chuyển NVL thành hàng hóa đâu ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là kiến thức thực tế mà em, làm sao tìm thấy trong sách vở được?

pussycat nói:
Nhưng mà em học thì không có bút toán kết chuyển NVL thành hàng hóa đâu ạ.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Nguyen Tu Anh nói:
Hạch toán bình thường là như thế nào nhỉ? Nhỡ bạn nghĩ là bình thường nhưng người khác nghĩ là bất thường thì sao? Đó! Có hai người đã nghĩ đó là hoạt động bất thường rồi đấy!

Vậy bạn cho tớ hỏi nếu bán hàng không nằm trong hoạt động đã đăng ký kinh doanh thì xếp vào hoạt động nào ? Có xem là bất thường không ? Có vi phạm quy định không và bị xử phạt thế nào ?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Cayman nói:

Theo mình biết thì khi 1 công ty đăng ký kinh doanh về máy vi tính thì trong giấy CN ĐKKD sẻ bao gồm việc mua bán linh kiện luôn, ít ai lại chỉ bán máy vi không thôi. Các bạn đừng nghĩ xa quá mà làm phức tạp hoá vấn đề.

Việc hạch toán qua tài khoản 156 hay hạch toán trực tiếp từ 152 theo mình thì chẳng có gì sai cả. Chủ yếu do cách quản lý của kế toán để có thể theo dõi một cách rõ ràng khi báo cáo số liệu. Tự mình phải chọn cho mình một các đúng và hay nhất

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Tất nhiên là khoản thu nhập bất thường rồi, Không đăng ký mà kinh doanh là vi phạm về luật kinh doanh, kinh tế chứ không phải của kế toán đâu nhe!..
Nên kế toán mới có khoản mục thu nhập bất thường chư!

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
Em chả hiểu các bác thế nào nữa vì hình như là làm gì có cái gì là bất thường và bình thường nhỉ. Em chỉ biết có cái doanh thu hoạt động khác thôi chứ không có biết những cái kia. Bác nào biết cái doanh thu hoạt động bất thường ở đâu thì chỉ cho em biết với. kekek, mà em nghĩ cái vấn đề trên ấy thì cho vào doanh thu khác và chi phí khác là ổn đấy.

P

pussycat

Guest
8/4/06
15
0
0
Da Nang
nhưng mà thầy mình dạy là hạch toán giống như bán hàng hoá vậy thôi.Mình đã xem lại bài rồi mà

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Virgin nói:
Theo mình biết thì khi 1 công ty đăng ký kinh doanh về máy vi tính thì trong giấy CN ĐKKD sẻ bao gồm việc mua bán linh kiện luôn, ít ai lại chỉ bán máy vi không thôi. Các bạn đừng nghĩ xa quá mà làm phức tạp hoá vấn đề.

Ấy, em hiểu bác ạ, nhưng nhỡ đâu trường hợp của người hỏi lại không như thế thì sao, nên em phải nêu cho đầy đủ trường hợp chứ. Vả lại em cũng muốn xác định 1 cách rõ ràng tình huống nếu kinh doanh không có trong giấy ĐKKD thì kế toán xử lý thế nào ấy mà. :dance2:

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
..... cũng muốn xác định 1 cách rõ ràng tình huống nếu kinh doanh không có trong giấy ĐKKD thì kế toán xử lý thế nào ấy mà.
Sao mọi người cứ cãi nhau về cái giấy ĐKKD vậy nhỉ
Tại khi các huynh tỷ đăng ký thật thà quá híc
Cứ kê khai hàng loạt, tạp pí lù các ngành nghề và chốt lại 1 câu trên giấy phép là
đăng kí nghành nghề :" Sản xuất và thương mại tổng hợp"
lúc đó mình buôn hay bán cái gì thì ai bẻ được mình

Sửa lần cuối:
T

taituong

Guest
21/4/05
15
0
0
HCM
nói như bác ao2day cũng hay nhưng liệu cơ quan đăng ký kinh doanh họ có chấp nhận không?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Mình đăng ký tầm 20 ngành nghề thôi quan trọng nhất là 2 dịch vụ phải có là môi giới và tư vấn vì sau này có hàng hoá k thuộc lĩnh vực mình kinh doanh thì xếp nó vào 2 dịch vụ trên
Khi đăng ký 20 nghề nhưng chỉ có 1 tờ đăng kí KD thì viết sao đủ
họ phải ghi chữ tổng hợp thôi
tất nhiên có bảng chi tiết kèm theo
nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra thì mình chỉ chìa mỗi cái tờ cái đăng kí thôi chứ

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
ao2day nói:
Mình đăng ký tầm 20 ngành nghề thôi quan trọng nhất là 2 dịch vụ phải có là môi giới và tư vấn vì sau này có hàng hoá k thuộc lĩnh vực mình kinh doanh thì xếp nó vào 2 dịch vụ trên
Khi đăng ký 20 nghề nhưng chỉ có 1 tờ đăng kí KD thì viết sao đủ
họ phải ghi chữ tổng hợp thôi
tất nhiên có bảng chi tiết kèm theo
nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra thì mình chỉ chìa mỗi cái tờ cái đăng kí thôi chứ
Chà, làm thế cũng được đấy, nhưng theo mình thì không áp dụng được cho mọi trườnh hợp. Ví dụ như các loại hình khác hẳn nhau thì bạn làm thế nào, vả lại kế toán không làm công việc của hành chính thì làm sao đi ĐKKD ? Hơn nữa, bạn quên rằng có quy định nếu trong vòng 1 năm không hoạt động loại hình nào đã đăng ký thì phải điều chỉnh lại Giấy ĐKKD sao ?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
bạn quên rằng có quy định nếu trong vòng 1 năm không hoạt động loại hình nào đã đăng ký thì phải điều chỉnh lại Giấy ĐKKD sao
-Nếu họ không cấp giấy ĐK KD mới thì mình giảm các ngành trên bảng kê đi vẫn giữ được chữ SXKD tổng hợp
-Nếu họ đòi thay giấy mình lại bo sung 20 ngành nghề khác

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA