Các trường hợp về mất hóa đơn

• Thread starter virgo13ig83
  • Ngày gửi
V

virgo13ig83

Guest
22/4/11
3
0
0
40
Hà Nội
Cho em hỏi 1 câu hỏi như tiêu đề.

Bên em bên mua dịch vụ của 1 bên bán trong tháng 12 hoá đơn cũng được xuất cùng tháng 12.(3 chiếc hoá đơn). Do 2 bên thân thiết và có giao cho nhau tận tay chứng từ không cần ký giấy tờ bàn giao. Khi nhận được em đã gửi hoá đơn sang kế toán bên em luôn và k có giấy tờ bàn giao. Nay kế toán bảo chưa nhận được.
Hoá đơn này cả 2 bên chưa khai báo thuế và giá trị lớn.
Em theo TT153 với ND 51 thì bên em hoặc bên mua sẽ phải báo cáo với cơ quan thuế nhưng kế toán bên em thì nói nhờ bên bán báo sẽ k bị phạt tiền. Nhưng bên kia nói bên nào báo đều bị phạt và bên bán báo còn bị phạt nặng hơn.
Biên bản em định lập giữa 2 bên là do công ty chuyển phát nhanh gửi nhưng lại gửi cho bảo vệ bảo vệ là người của công ty thứ 3. Họ cũng k biết nhớ là giao cho ai nữa, nay bị thất lạc.

Vậy nay em nhờ các anh chị kinh nghiệm tư vấn giúp em cách làm thế nào để 2 bên cùng không bị phạt. Nghe nói mức phạt từ 1 đến 5 tr lấy trung bình là 3tr. Phạt vậy thì em hết tết luôn.

Em đã theo dõi và hỏi han nhiều người. Người thì nói chắc chắn bị phạt, người thì bảo k bị phạt.T_T Mong anh chị giải đáp giùm.

Cám ơn ace!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
Ðề: Mất liên 2 hoá đơn...Cách giải quyết để không bị phạt?

kiểu gì cũng phạt!
Thuế ko phạt nếu báo cáo mất trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày phát hiện mất theo quy định NĐ 51/2010/NĐ-CP, TT 153/2010/TT-BTC.
Nhưng CQ Thuế sẽ đề xuất sang CQ Chức năng khác phạt DN bạn về hành vi làm mất chứng từ kế toán trong quá trình lưu trữ theo Pháp Lệnh XPVPHC trong lĩnh vực kế toán. CQ nào có thẩm quyền xử phạt thì bạn đọc PL XPVPHC trong lĩnh vực KT - Nghị Định hướng dẫn ( NĐ 185/2004/NĐ-CP, NĐ 43/2011/NĐ-CP) có liên quan.

V

virgo13ig83

Guest
22/4/11
3
0
0
40
Hà Nội

Thanks, vậy cho em hỏi mức phạt nào thấp nhất.

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Thanks, vậy cho em hỏi mức phạt nào thấp nhất.
Báo cáo với CQ Thuế và khai mất sau 5 ngày để phạt mức trung bình 3 triệu theo NĐ 51/2010/NĐ-CP. Nguyên tắc xử phạt = mức( thấp nhât + cao nhât) / 2, ra mức trung bình. Mức thấp nhât và cao nhất áp dụng khi có tình tiêt tăng nặng hoặc giảm nhẹ.

Nếu bạn báo cáo trước 5 ngày thì CQ Thuế ko phạt, CQ chức năng khác sẽ phạt theo Điều 12- NĐ 185/2004/NĐ-CP xử lý VPPL lĩnh vực kế toán, mức trung bình 3.5 triệu.

Vậy, bạn biết phải làm gì rồi chứ nhỉ?!

V

virgo13ig83

Guest
22/4/11
3
0
0
40
Hà Nội

Cho em hỏi CQ khác là cơ quan nào? Và sẽ xử phạt ra sao. Khoản đấy có lẽ em không lo.

Với hoá đơn bên em ngày 14-12-2011. Bây giờ lập biên bản vào xác nhận mất báo luôn trong vòng 5 ngày. K căn cứ vào ngày lập hoá đơn mà chỉ căn cứ vào ngày báo mất và biên bản phải không ạ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

virgo13ig83;991039]Cho em hỏi CQ khác là cơ quan nào? Và sẽ xử phạt ra sao. Khoản đấy có lẽ em không lo.

“Điều 19. Thẩm quyền xử phạt của Ủy ban nhân dân các cấp ( NĐ 39/2011/NĐ-CP)
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (gọi chung là cấp xã) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;
c) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 3 Điều 5 của Nghị định này.
2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (gọi chung là cấp huyện) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng;
c) Áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 5 của Nghị định này.
3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (gọi chung là cấp tỉnh) có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng;
c) Áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 5 của Nghị định này.”

Với hoá đơn bên em ngày 14-12-2011. Bây giờ lập biên bản vào xác nhận mất báo luôn trong vòng 5 ngày. K căn cứ vào ngày lập hoá đơn mà chỉ căn cứ vào ngày báo mất và biên bản phải không ạ?
Báo mất trong 5 ngày để lĩnh hội mức phạt cao hơn so với Thuế phạt ah bạn ?

Sửa lần cuối:
V

vinhkhang2006

Sơ cấp
14/12/11
11
0
0
TP.Hồ Chí Minh

Cơ quan khác là Công An kinh tế đó.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Vậy là kiểu gì cũng bị phạt sao????

H

huongthuy42dn

Sơ cấp
20/10/11
1
0
0
42
Diên Khánh
Hóa đơn bị mất

Cho mình hỏi, cơ quan mình mất hóa đơn đầu ra trong tháng 02/2012, mình đã làm báo cáo mất hóa đơn cho cục thuế. Thuế GTGT đầu ra mình chưa báo cáo thuế, cơ quan nhận hóa đơn cũng chưa báo cáo đầu vào với cơ quan thuế. Như vậy mình có thể xuất hóa đơn khác hay là pho to lại HĐ bị mất để cho đơn vị nhận hóa đơn khai thuế đầu vào ! Giúp mình với!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Ðề: Các trường hợp về mất hóa đơn.

Bạn tham khảo tại Điều 22 của Thông tư 153/2010/TT-BTC nha:

Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

C

crazyhorse

Guest
17/4/08
6
0
0
HN

Em cũng đang bị một "oan gia" liên quan đến mất hóa đơn như sau:

T1/2009 Cty em có viết sai hóa đơn bán hàng nhưng phát hiện ra ngay khi đang viết nên đã xóa bỏ luôn và viết HĐ khác cho khách hàng. Cả 3 liên khi đó vẫn còn trong tập HĐ. Sau này khi hủy số hđ chưa sử dụng mới xé cả 3 liên ra. Em đã kê khai hđ bị xóa bỏ đó trong BCTHSDHĐ thời điểm đó.

Vừa rồi khi kiểm tra lại thì phát hiện ra mất cả 3 liên HĐ nêu trên (có thể do là hóa đơn xóa bỏ do viết sai nên kế toán đã để riêng và lẫn đâu mất).

Các bạn cho mình hỏi giờ mình nên làm thế nào?

Mình có hỏi sơ qua chi cục thuế thì bảo phải làm thông báo mất và sẽ bị phạt theo điều 12 NĐ185). Mình định nếu vậy thì cũng chưa báo mất vội vì bản chất HĐ đó không liên quan đến kê khai thuế cũng như số liệu kế toán. Nếu khi thanh quyết toán họ phát hiện ra thì lúc đó mình báo mất chắc vẫn được và chịu phạt theo 185? Chứ bây giờ báo mất sẽ bị phạt theo 185 ngay.

Rất mong được chỉ giáo

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước

Trong tháng 2/2012, công ty em làm mất 1 hóa đơn đầu vào trị giá hơn 100tr, em chưa khai thuế hóa đơn này.Các công việc em cần làm là:
Biên bản mất hóa đơn do hai bên mua và bán ký
Hóa đơn sao y do bên bán cung cấp có ký đóng dấu.
Vậy em có làm đơn cớ mất không ạ! và mức phạt là bao nhiêu
Cám ơn nhiều!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Trong tháng 2/2012, công ty em làm mất 1 hóa đơn đầu vào trị giá hơn 100tr, em chưa khai thuế hóa đơn này.Các công việc em cần làm là:
Biên bản mất hóa đơn do hai bên mua và bán ký
Hóa đơn sao y do bên bán cung cấp có ký đóng dấu.
Vậy em có làm đơn cớ mất không ạ! và mức phạt là bao nhiêu
Cám ơn nhiều!!

Bạn làm thêm báo cáo mất hóa đơn theo mẫu BC21/AC (TT153) để nộp cho CQ thuế.
Không cần phải làm đơn cớ mất đâu !

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước

Bạn làm thêm báo cáo mất hóa đơn theo mẫu BC21/AC (TT153) để nộp cho CQ thuế.
Không cần phải làm đơn cớ mất đâu !
Dạ cám ơn VTM nhiều, vậy bên em đóng phạt là bao nhiêu ạh!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Dạ cám ơn VTM nhiều, vậy bên em đóng phạt là bao nhiêu ạh!
ND51
Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách."
Bình thường là phạt 3tr (mức trung bình nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ).

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước

Phạt 200.000 đ với trường hợp nào ạh!Thank

P

phuongnguyenkt7

Sơ cấp
6/3/12
5
0
1
tp hcm

Khi mất HĐ, bên bạn phải thông báo cho cơ quan thuế chậm nhất không quá 5 ngày kê từ ngày bị mất.

L

letinh196

Sơ cấp
14/9/10
15
0
0
36
Hà Nội

Cả nhà ơi giúp em với. Công ty em có mua hàng của một công ty trong HCM, khi bên em nhận được hàng nhưng không nhận được hóa đơn GTGT. Bên em có báo với bên kia là không nhận được hóa đơn rồi nhưng bên kia bảo đã chuyển hóa đơn cho bên em và bây giờ bắt bên em đi làm thủ tục báo mất hóa đơn với cơ quan thuế. Cho em hỏi bên em có phải đi báo mất hóa đơn không hay bên bán phải làm việc đó. Nếu bên em báo mất thì có bị phạt gì không ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Theo mình nghĩ trách nhiệm của bên bán là phải xuất hđ cho người mua, trong trường hợp phải gửi hđ qua đường bưu điện, hay qua một trung gian nào đó, mà người mua ko nhận được hđ thì trách nhiệm thuộc về người bán chứ ko phải người mua, nếu thật sự hđ bị thất lạc thì bên bán phải chịu phạt đây là thực tế mình học được từ người bạn làm ở P Kế toán Tổng cty văn hóa Saigon, bạn yên tâm đi. Thân

T

tumay

Guest
13/12/09
3
0
0
52
Hà Nội

bên mình nhận được hóa đơn của bên supplỉe dịch vụ gửi sang, hóa đơn đó nhầm tên công ty nên gửi lại cho họ để sau đó họ sửa lại. Nhưng họ báo không nhận được, chỉ nhận được trong cùng phong bì đó những tài liệu khác còn hóa đơn thì không có.
Rất có khả năng bạn nhân viên bên đó đã nói dối để không phải chịu tội vì luật riêng của công ty họ là nhân viên xuất sai hóa đơn sẽ bị phạt tiền 10% vat cho chính hóa đơn nó, nên cô ấy khai báo mất để đổ dồng trách nhiệm sang cho bên em.
Giờ em nên làm thế nào ạ, đa tạ cả nhả giúp đỡ. Sau khi giải quyết xong vụ việc này thì em sẽ công bố tên công ty đó để các bác tránh, đó là 1 cty rất có tiếng tại VN , tập đoàn,
Ngoài ra có cách nào khai báo thuế được không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA