Thuê nhà thuê xe ôtô không có hóa đơn

• Thread starter nguyen the minh
  • Ngày gửi
N

nguyen the minh

Guest
2/5/06
6
0
0
ha noi
Mọi người giúp mình với.Mình đang gặp phải trường hợp công ty mình thuê xe ôtô của cá nhân chỉ có hợp đồng mà không có hóa đơn vậy có được hạch toán là chi phí hợp lý không và phải hạch toán ntn, cả chi phí xăng xe nữa
Nhân tiện cho mình hỏi khung giá nhà nước cho phép một công ty TNHH thuê TSCĐ hoạt động là bao nhiêu(ví dụ thuê ôtô ý)
Cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nguyen the minh nói:
Mọi người giúp mình với.Mình đang gặp phải trường hợp công ty mình thuê xe ôtô của cá nhân chỉ có hợp đồng mà không có hóa đơn vậy có được hạch toán là chi phí hợp lý không và phải hạch toán ntn, cả chi phí xăng xe nữa
Nhân tiện cho mình hỏi khung giá nhà nước cho phép một công ty TNHH thuê TSCĐ hoạt động là bao nhiêu(ví dụ thuê ôtô ý)
Không được hạch toán vào chi phí thuê xe khi không có hóa đơn cho thuê xe. Nếu như không có hóa đơn thuê xe muốn tính được tiền xăng nên chuyển qua hình thức cho mượn xe thì hay hơn.
Mina chưa nghe quy định về khung gia cho thuê TSCD hoạt động này.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Cá nhân thì ít người có hoá đơn lắm
nhưng nếu huynh thuê để chở hàng hoá thì vẫn được tính chi phí vận chuyển
không có khấu trừ thuế đầu vào nhưng vẫn là chi phí hợp lí ( có cam kết của bên cho thuê +Số CMNDngười cho thuê) và huynh phải nói rõ vận chuyển những chuyến hàng nào
Chi phí xăng dầu có thể tính= khối lượng hàng/trọng tải xe*định mức tiêu hao xăng dầu *quãng đường
Hai khoản chi phí trên đều đẩy vào giá thành được
Tốt hơn huynh khuyên ông cho thuê xe đó ra mua hoá đơn bán lẻ của cơ quan thuế (nộp tý thuế) là okie mà.

Sửa lần cuối:
T

TVmobile

Guest
ao2day nói:
Tốt hơn huynh khuyên ông cho thuê xe đó ra mua hoá đơn bán lẻ của cơ quan thuế (nộp tý thuế) là okie mà. Như thế đầu vào huynh còn được khấu trừ thuế GTGT nữa
Cơ quan thuế khi bán hóa đơn cho những trường hợp này là HÓA ĐƠN BÁN HÀNG THỒNG THƯỜNG thì làm gì được khấu trừ VAT?

T

Tịnh Thanh

Guest
7/3/06
20
0
0
39
Ha Noi
Thế còn thuê nhà xưởng ko có hoá đơn, dù có hợp đồng, cũng được tính vào chi phí sao?

Mình nghĩ rằng ko có HĐơn thì ko được tính vào chi phí đâu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Thế còn thuê nhà xưởng ko có hoá đơn, dù có hợp đồng, cũng được tính vào chi phí sao?
Mình nghĩ rằng ko có HĐơn thì ko được tính vào chi phí đâu.
Chỉ trường hợp huynh không chứng minh được hoạt động đó thôi
Muội ví dụ nhé:
Ngày 11/9/2001 huynh thuê nhà để làm kho hàng chẳng hạn
Tại thời điểm đó huynh chốt được hàng tồn kho là 10.000 bao xi măng
trong khi kho của huynh chỉ chứa được 9.000 bao
Vậy 1000 bao xếp ở ngoài đường à
sau đó huynh trình các chứng từ thanh toán kèm theo hợp đoòng và thanh lý hợp đồng

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ao2day nói:
Chỉ trường hợp huynh không chứng minh được hoạt động đó thôi
Muội ví dụ nhé:
Ngày 11/9/2001 huynh thuê nhà để làm kho hàng chẳng hạn
Tại thời điểm đó huynh chốt được hàng tồn kho là 10.000 bao xi măng
trong khi kho của huynh chỉ chứa được 9.000 bao
Vậy 1000 bao xếp ở ngoài đường à
sau đó huynh trình các chứng từ thanh toán kèm theo hợp đoòng và thanh lý hợp đồng
Thực tế là như vậy của bạn là hợp lý nhưng khi bạn vào quyết toán thuế thì sẽ thấy người ta bóc chi phí của bạn ra, chứng từ kế toán được tính chi phí nó thỏa ba điều kiện đấy: hợp lý, hợp lệ và hợp pháp.
Bạn đã bao giờ nghe tình huống công ty không có kho hàng chuyển giao hàng ngàn tấn sắt vẫn phải viết phiếu nhập kho và xuất kho chưa mặc dù giao hàng tay ba tại cảng.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ailinh125 nói:
Các sư huynh ơi, còn trường hợp thuê nhà đặt bảng quảng cáo cho khách hàng, chỉ có hợp đồng thuê nhà thì làm như thế nào? Có được tính vào chi phí ko?
Bạn đọc qua các bài viết và tự giải câu trả lời cho bạn được rồi đấy.
Thân

V

vohamyphuong200

Guest
23/10/05
24
0
1
TPHCM
Các anh, chị trả lời ùm em vấn đề này với: Công ty em thuê ôtô dùng cho việc giao dịch khách hàng, hóa đơn bên thuê xe gửi qua thanh toán cho bên em, ghi nội dung là: "cước vận chuyển tháng...", thuế GTGT: 5%. Như vậy chi phí thuê xe này em có được đưa vào chi phí hợp lệ không ah? Và chi phí xăng dầu phát sinh do sử dụng xe thuê này có được hoạch tóan vào chi phí để tính thuế TNDN không? Tất cả đều có hóa đơn đỏ.
Em xin cám ơn nhiều.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
vohamyphuong200 nói:
Các anh, chị trả lời ùm em vấn đề này với: Công ty em thuê ôtô dùng cho việc giao dịch khách hàng, hóa đơn bên thuê xe gửi qua thanh toán cho bên em, ghi nội dung là: "cước vận chuyển tháng...", thuế GTGT: 5%. Như vậy chi phí thuê xe này em có được đưa vào chi phí hợp lệ không ah? Và chi phí xăng dầu phát sinh do sử dụng xe thuê này có được hoạch tóan vào chi phí để tính thuế TNDN không? Tất cả đều có hóa đơn đỏ. Em xin cám ơn nhiều.
Nếu vậy bạn phải làm một hợp đồng với bên cho thuê xe và trong đó bạn ghi phần xăng dầu phát sinh do công ty của bạn chịu, làm như vậy thì bạn mới đưa được chi phí xăng dầu vào chi phí hợp lý được.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ailinh125 nói:
Các sư huynh ơi, còn trường hợp thuê nhà đặt bảng quảng cáo cho khách hàng, chỉ có hợp đồng thuê nhà thì làm như thế nào? Có được tính vào chi phí ko?
Nếu không có hóa đơn tài chính thì còn xét đã.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
TVmobile nói:
Cơ quan thuế khi bán hóa đơn cho những trường hợp này là HÓA ĐƠN BÁN HÀNG THỒNG THƯỜNG thì làm gì được khấu trừ VAT?
sao lại hóa đơn bán hàng thông thường, các cơ quan thuế đều có thể cấp hóa đơn VAT

V

vohamyphuong200

Guest
23/10/05
24
0
1
TPHCM
MINA nói:
Nếu vậy bạn phải làm một hợp đồng với bên cho thuê xe và trong đó bạn ghi phần xăng dầu phát sinh do công ty của bạn chịu, làm như vậy thì bạn mới đưa được chi phí xăng dầu vào chi phí hợp lý được.

Chị Mina ah, bắt buộc phải làm hợp đồng thuê xe có các điều khoản quy định như vậy ah? Công ty em thuê xe 1 chỗ, nhưng khi xuất hóa đơn thì xuất từ nhiều công ty khác nhau, như vậy buộc em phải nhờ người ta làm những hợp đồng tương ứng phải không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA