Bán hàng cho công ty này nhưng nhận tiền từ công ty kia

• Thread starter Phạm Văn Khang
  • Ngày gửi
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
* Theo Thông tư 120/2003/TT-BTC: cho phép thanh toán tiền hàng xuất khẩu qua ngân hàng nhưng người mua nước ngoài có thể ủy quyền cho bên thứ ba là tổ chức, cá nhân ở nước ngoài thực hiện thanh toán với bên bán hàng. Điều kiện là: phải được quy định trong hợp đồng xuất khẩu.

Do đó, không cần phải thực hiện hợp đồng ủy thác xuất khẩu, công ty tại Việt Nam chỉ cần ghi rõ quy định trong Hợp đồng mua bán: công ty nước ngoài sẽ ủy quyền cho công ty tại Mỹ thanh toán tiền hàng với công ty tại Việt Nam.

* Hàng xuất khẩu sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 0%, khi xuất khẩu sẽ có Tờ khai hải quan cùng với các chứng từ khác kèm theo nhưng công ty vẫn phải viết hóa đơn GTGT, ghi rõ thuế suất thuế GTGT là 0%. Tờ hóa đơn này (liên đỏ) sẽ theo hàng hóa ra đến cửa khẩu để làm thủ tục, rồi nó sẽ quay trở về và lưu tại DN.

* Sự thu hộ chỉ liên quan đến phía người mua, công ty bán hàng sau khi nhận được tiền thì sẽ coi đó là khoản tiền khách hàng thanh toán, dù rằng tên người thanh toán không phải là tên người mua.

Hạch toán cũng đơn giản thôi.

- Khi bán hàng: Nợ TK 131/ Có TK 511, Có TK 3331 và Nợ TK 632/ Có TK 156.

- Khi nhận được tiền: Nợ TK 112/ Có TK 131.
Nhưng mình lại có 1 thắc mắc là:
Nói như bạn có nghĩa là mình chỉ theo dõi 1 khách hàng thôi phải không?
Trong HĐ GTGT thì mình ghi tên khách hàng nào? và sổ công nợ ghi như thế nào? Ghi tên khách hàng trên tờ khai HQ (người mua hàng của mình ) hay ghi tên người chuyển tiền cho mình. Vì 1 Cty không mua hàng của mình thì lại chuyển tiền cho mình, khi mình XK hàng cho 1 Cty khác thì Cty này lại không trả tiền cho mình? mà trả tiền cho Cty ở Mỹ đã chuyển tiền cho mình.
Mình mong được sự giải thích rõ hơn được không?
Xin cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
Phạm Văn Khang nói:
Ý của bạn là khi Cty bên Mỹ (A) chuyển tiền cho mình thì mình theo dõi 131
Khi mình bán hàng cho Cty (A') khác mình cũng theo dõi 131, nhưng Cty (A') nó lại không trả tiền cho mình, mà trả tiền cho Cty (A), vậy thì khoản tiền Cty (A) chuyển cho mình thì mình hạch toán như thế nào? vì tất cả tiền chuyển đều qua tài khoản NH và khoản tiền thằng (A') nó nợ mình thì hạch toán như thế nào?
SAO KHÓ QUÁ CÁC SƯ PHỤ ƠI?
Không phải vậy, khi bên Mỹ (A) gửi cho bạn thì bạn theo dõi trên 338, sau đó bạn bán hàng cho bên A' thì bạn theo dõi trên 131. KHi bên A' trả tiền cho bạn mà thanh toán vào Cty A thì căn cứ vào hợp đồng và các giấy tờ khác giữa 3 bên, bạn sẽ hạch toán khoản tiền phải thu trên 131 thành đã thu và đã trả cho 338. Rất đơn giản đúng không bạn. Cái khó ở đây không phải là hạch toán mà là chứng từ đấy bạn ơi. Bạn phải có hợp đồng giữa bạn và A, giữa bạn và A', yêu cầu thanh toán của bạn đối với A' vào tài khoản của A. Sau đó bên A phải làm xác nhận là đã nhận được khoản tiền của A' và đề nghị khấu trừ phần nợ trên tài khoản của bạn... keke, nghe hơi lằng ngoằng đúng không.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phạm Văn Khang nói:
Nói như bạn có nghĩa là mình chỉ theo dõi 1 khách hàng thôi phải không?
Trong HĐ GTGT thì mình ghi tên khách hàng nào? và sổ công nợ ghi như thế nào? Ghi tên khách hàng trên tờ khai HQ (người mua hàng của mình ) hay ghi tên người chuyển tiền cho mình.
Thế bạn bán cho ai? Đó sẽ là người có mặt trên hóa đơn, hợp đồng, tờ khai hải quan, sổ công nợ...

Chỉ có mỗi người chuyển tiền là tên người được ủy quyền thôi.

Phạm Văn Khang nói:
Vì 1 Cty không mua hàng của mình thì lại chuyển tiền cho mình, khi mình XK hàng cho 1 Cty khác thì Cty này lại không trả tiền cho mình? mà trả tiền cho Cty ở Mỹ đã chuyển tiền cho mình.
Vấn đề này đã được giải quyết trên hợp đồng, ghi rõ trong điều khoản thanh toán. Bạn xem lại hướng dẫn của mình đi nhé!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Thế bạn bán cho ai? Đó sẽ là người có mặt trên hóa đơn, hợp đồng, tờ khai hải quan, sổ công nợ...

Chỉ có mỗi người chuyển tiền là tên người được ủy quyền thôi.

Vấn đề này đã được giải quyết trên hợp đồng, ghi rõ trong điều khoản thanh toán. Bạn xem lại hướng dẫn của mình đi nhé!

Mình đã coi trong hợp đồng kỹ rồi không có điều khoản nào ghi ủy quyền chuyển tiền hay nhận tiền mới khó chứ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có thì phải làm cho nó có thôi. Có thể ký lại hợp đồng để ghi lại điều khoản không? Hoặc làm thêm phụ lục hợp đồng để bổ sung thêm. Chú ý ngày tháng trên hợp đồng.

Phạm Văn Khang nói:
Mình đã coi trong hợp đồng kỹ rồi không có điều khoản nào ghi ủy quyền chuyển tiền hay nhận tiền mới khó chứ?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Bạn phải làm kỹ phần thanh tóan như Tú Anh nói. Nếu không phần xuất khẩu này sẽ không được hưởng thuế suất 0% vì thiếu điều kiện thanh toán qua ngân hàng.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Mình cám ơn tất cả các bạn đã tham gia trả lời!
Chúc các bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA