Định giá doang nghiệp

• Thread starter fifi22
  • Ngày gửi
F

fifi22

Guest
3/5/06
11
0
0
HN
Chào các bác có người bạn hỏi em về đề tài này, e đã trả lời nhưng chưa thuyết phục cho lắm bác nào thạo món này thì giúp em với:

Trường hợp này không hẳn là doanh nghiệp mà thực chất là hợp tác kinh doanh. Trong đó: Bên A (nhà nước) là cty nhà nước, có chức năng phù hợp với ngành nghề; Bên B (ngoài quốc doanh) có tiền và lao động ký hợp đồng hợp tác kinh doanh khai thác một cái mỏ khoáng sản. Bên B bỏ tiền ra đền bù đất, đầu tư..., bên A làm bảo kê; ăn chia theo thỏa thuận.

Bây giờ nhu cầu của bên A là mua lại phần quyền khai thác của bên B. Vậy mua theo giá nào:

a/ Tính theo giá trị đầu tư đã bỏ ra của bên B? Theo cách này không ổn vì chắc chắn bên B sẽ ko chịu. Hơn nữa, bỏ qua yếu tố trượt giá của tiền thì giá trị đền bù đất bây giờ cũng tăng hơn trước, vì vậy cách này không chính xác.

b/ Tính theo hiệu quả kinh doanh?

Kính các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Hi fifi22,
Mình cũng từng gặp vấn đề về "định giá giá trị doanh nghiệp", và mình cũng đã đưa lên diễn đàn, nhưng ko có ai consultant giúp mình.
Nay may wá, lại gặp bạn hỏi về vấn đề này, bạn có tài liệu thực tế nào hay liên quan đến phạm trù này thì send cho mình với.
Cảm ơn bạn trước nhé.

F

fifi22

Guest
3/5/06
11
0
0
HN
ao2day nói:
trời huynh hỏi chuyện giá thế này thì ai biết
Nhà nước còn chẳng quy định được giá nữa là( trừ điện nước xăng dầu )
Bên A muốn mua thì phải mua theo giá duy nhất:
1- Bên B đưa ra

Híc. Kính bác vẫn có phương pháp mà:
với cả em đang băn khoăn phương pháp áp dụng vì đề bài mở quá nên cũng khó thế em với nhờ các bác. Với cả bác bảo nhà nước chẳng qui định thì ko ổn rồi đã có hướng dẫn thực hiện từ năm 2004 cơ mà bác?

Theo em biết thì có 3 phương pháp tính mà bác:

1 - Phương pháp dựa trên giá trị tăng thêmphương pháp này mặc dù nó cũng có những mặt hạn chế” (VAM -The Value Added Method).
2 - Phương pháp định giá dựa vào khả năng sinh lợi của tài sản (IRM -The Interest Return Method).
3 - Phương pháp định giá dựa trên lợi nhuận siêu ngạch (SPM - The Superprofit Method). SPM là một phương pháp khác để định giá trị công ty thông qua giá trị vô hình.

Có bác nào thạo thì giúp em vụ này///!

F

fifi22

Guest
3/5/06
11
0
0
HN
phinguyen79 nói:
Hi fifi22,
Mình cũng từng gặp vấn đề về "định giá giá trị doanh nghiệp", và mình cũng đã đưa lên diễn đàn, nhưng ko có ai consultant giúp mình.
Nay may wá, lại gặp bạn hỏi về vấn đề này, bạn có tài liệu thực tế nào hay liên quan đến phạm trù này thì send cho mình với.
Cảm ơn bạn trước nhé.

Tớ cũng đang đợi để nhận tài liệu thực tế nhưng chưa có.

Thôi u cứ dùng tạm cái thông tư 126 gì đấy. đợi đến khi có số thực tế ta tính sau vậy.

TT này nói cũng rõ nhưng nó cũng mới dừng lại ở lý thuyết thôi mà.
Em nghĩ nếu ai cần nghiên cứu kỹ về 126/2004/TT-BTC thì cl vào đây http://72.14.203.104/search?q=cache...vn&ct=clnk&cd=3

F

fifi22

Guest
3/5/06
11
0
0
HN
Lạm phát?

Tính đến hết ngày 31/12/2005, chỉ số giá tiêu dùng của cả nước đã lên tới 8,4%, mức dự định chỉ là 6,5% theo Nghị Quyết của Quốc hội đề ra, thấp hơn so với mức 9,5% của năm 2004 và cao gấp 3 lần so với mức 3,0 % của năm 2003.

Giá mà tăng như vậy thì hẳn là lạm phát các bác nhỉ?
Mà em nghe nói có 3 nguyên nhân dẫn đến lạm phát:
cầu kéo, chi phí đẩy và cung ứng quá mức tiền cần thiết trong lưu thông.

1 - Phân tích nguyên nhân của việc tăng chỉ số giá năm 2005

2 - Với mức tăng trưởng của nền kinh tế nước nhà, dự báo mức độ lạm phát ăm 2006 sẽ là bao nhiêu?

Chẳng biết làm thế nào? Bác nào thạo vụ này giúp em với.

Kính các bác.

N

ntco_76

Guest
28/10/05
3
0
0
48
Ha noi
định giá doanhnghiệp thường dùng cho cách đánh giá DNNN
Ban tham khảo thông tư 126 và thông tư 95 BTC
Thường DNNN hiện nay định giá theo phương pháp tài sản

Định giá doanh nghiệp các bác có thể tìm thấy rất nhiều lý thuyết trong sách tài chính. Chuyện đó để ngày rộng tháng dài chúng ta ngâm cứu sau.

Tui đã từng ra chủ trì ra quyết định mua bán doanh nghiệp. Kinh nghiệm của tui thì nên làm mấy bước sau đây:
+ Nếu không mua, mà bỏ tiền ra tái lập từ đầu họat dộng kinh doanh này thì tốt hết bao nhiêu tiền?
+ Mua rùi; chẳng may thất bại thì còn thu hồi được bao nhiêu tiền?
===> Xác định ra chặn dưới của giá mua.

+ Mua xong kết hợp với các họat động kinh doanh khác của mình, công nghệ của mình, kỹ năng quản lý của mình ...v.v thì có khả năng sinh ra bao nhiều tiền?
===> Xác định ra chặn trên của giá mua

Có chặn trên & chặn dưới rồi thì giá không còn là vấn đề quan trọng nữa => chuyển sang vấn đề là legal process phải thực hiện như thế nào
=> tiếp nữa là chiến lược mặc cả.
=> ...v.v

T

tuanlws

Guest
10/9/06
2
0
0
Ha noi
www.fisopro.com.vn
Tài liệu định giá Dn

Chào các bạn.
Mình vừa theo xong 1 course về "Thẩm định giá" trong đó có nội dung định giá doanh nghiệp.
Tài liệu về việc định giá DN - các bạn có thể tìm hiểu tại Cục quản lý giá của bộ tài chính (Có giáo trình về vấn đề này).

L

Lan-Giao

Guest
8/6/04
113
2
0
42
HCMC
nếu không có chuyên môn về định giá thì cách tốt nhất là thuê 1 công ty có làm dịch vụ định giá họ làm cho.

Có 1 số phương pháp định giá, khi công ty định giá đưa ra báo cáo định giá, báo cáo định giá phải cho biết công ty định giá đã sử dụng phương pháp nào, tại sao và sử dụng các phương pháp khác thì kết quả ra sai biệt với phương pháp cty định giá đưa ra trên báo cáo là như thế nào.

Còn nói cụ thể về định giá doanh nghiệp thì là cả 1 course, chắc không nói hết nổi... hic hic.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA